बेंगळुरू स्टार्टअपच्या रिसायकलिंग कार्बन तंत्रज्ञानास टीडीबी राष्ट्रीय पुरस्कार 2021

बेंगळुरू स्टार्टअपच्या रिसायकलिंग कार्बन तंत्रज्ञानास टीडीबी राष्ट्रीय पुरस्कार 2021 TDB National Award 2021 for Bangalore Startup’s Recycling Carbon Technology

नवी दिल्ली,24 मे 2021,पीआयबी दिल्ली – रसायन आणि इंधनांमध्ये सीओ 2 चे रूपांतर करण्यासाठी व्यावसायिक उपाय विकसित करण्यासाठी तंत्रज्ञान विकास मंडळाकडून (टीडीबी) बंगळुरूच्या स्टार्टअपला राष्ट्रीय पुरस्कार 2021 मिळाला आहे.विज्ञान आणि तंत्रज्ञान,Science and technology, अँडव्हान्स्ड सायंटिफिक रिसर्च , Recycling carbon technology

जवाहरलाल नेहरू सेंटर फॉर Advanced अँडव्हान्स्ड सायंटिफिक रिसर्च (जेएनसीएएस आर) येथे सुरू झालेल्या ब्रीथ अप्लाइड सायन्सेसने सीओ 2ला मिथेनॉल आणि इतर रसायनांमध्ये रूपांतरित करण्यासाठी कार्यक्षम उत्प्रेरक आणि पद्धती विकसित केल्या आहेत.

 कोळसा आणि नैसर्गिक वायू वीजनिर्मिती क्षेत्र, स्टील उद्योग,सिमेंट उद्योग आणि रासायनिक उद्योग आणि सीसीयूएसमध्ये समाविष्ट असलेल्या अनेक घटकांचे समाकलन करणार्‍या मानवी स्रोतांपासून निर्माण झालेल्या अ‍ॅन्थ्रोपोजेनिक सीओ 2 मधील रसायने आणि इंधनांचे उत्पादन वाढविण्यासाठी प्रक्रिया अभियांत्रिकीची प्रगती झाली आहे (ग्लोबल वार्मिंगमुळे पर्यावरणीय समस्यांसाठी संपूर्ण निराकरण करण्यासाठी कार्बन कॅप्चर,उपयोग आणि अनुक्रम).

  जेएनसीएएसआर येथील न्यू केमिस्ट्री युनिट मधील प्रो.सेबॅस्टियन सी पीटर आणि त्यांच्या समूहाने हे संशोधन केले.ते ब्रेथ अप्लाइड सायन्सेसचे सह-संस्थापक आणि संचालक देखील आहेत जे डीएसटी नॅनो मिशनच्या उदार निधीतून सुरू करण्यात आले होते.

     स्टार्टअपने जेएनसीएएसआर,विज्ञान आणि तंत्रज्ञान विभागाची एक स्वायत्त संस्था सीओ 2 ला कमी करण्यासाठी मिथेनॉल आणि इतर उपयुक्त रसायने आणि इंधनांवरील प्रयोगशाळेच्या संशोधनावर आधारित तंत्रज्ञानाचे हस्तांतरण करण्यासाठी करारावर signed स्वाक्षऱ्या केल्या.

  सामंजस्य कराराने प्रयोगशाळेतील मापदंड ते आर्थिकदृष्ट्या प्रायोगिक मालापर्यंत उपयुक्त रसायने आणि इंधन सीओ 2 कमी करण्याच्या क्षेत्रामधील संशोधनाचे सहज अनुवाद करण्यास मदत केली.

पायलट मोडमध्ये,सीओ 2 रूपांतरणाची सध्याची क्षमता दररोज 300 किलो आहे, जे औद्योगिक प्रमाणात 100 टन पर्यंत मोजता येते. औद्योगिक उत्पादनाची पातळी गाठायला थोडा वेळ लागेल. आमच्या विकसित तंत्रज्ञानाच्या संभाव्य वापरा साठी लवकरच ब्रीथबरोबर काही उद्योग क्षेत्र चर्चेत आहेत – प्रोफेसर सेबॅस्टियन सी पीटर

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: