प्रो.डॉ.पद्मनाभ जैनी यांचे अमेरिकेत सल्लेखनापूर्वक देह परिवर्तन

प्रो.डॉ.पद्मनाभ जैनी यांचे अमेरिकेत सल्लेखनापूर्वक देह परिवर्तन Prof.Dr. Padmanabh Jaini’s transfiguration in the United States

कारंजा व बाहुबली गुरुकुलाचे स्नातक,पहिले पीएचडी धारक गुरुकुल स्नातक,परदेशात जैन धर्माची ध्वजा फडकविणारे आणि पूज्य गुरुदेव श्री समंतभद्र महाराज यांचे परमभक्त प्रो.डॉ.पद्मनाभ जैनी यांचे वयाच्या ९८ व्या वर्षी वृद्धापकाळाने दि. २५/०५/२०२१ रोजी सायंकाळी पाच वाजता बर्कले युनिव्हर्सिटी, कॅलिफोर्निया,अमेरिका येथे सल्लेखनापूर्वक देह परिवर्तन झाले.

      त्यांनी बर्मा,इंडोनेशिया,कंबोडिया आणि थायलंडचा प्रवास करून बौद्ध हस्तलिखिते गोळा केली ज्याचे त्यांनी नंतर पाली मजकूर संपादन केले आणि भाषांतर केले. त्यांनी मिशिगन विद्यापीठात भारतीय भाषा आणि साहित्याचे प्राध्यापक म्हणून काम केले . त्यानंतर त्यांनी दक्षिण आणि दक्षिणपूर्व आशियाई अभ्यास विभाग, बर्कले विद्यापीठात बौद्ध अभ्यासाचे प्राध्यापक म्हणून काम पाहिले. कॅलिफोर्निया  सेवानिवृत्तीनंतर त्यांनी विद्यापीठाचे प्राध्यापक इमेरिटस म्हणून काम केले. विद्यापीठाने "पद्मनाभ एस. जैनी ग्रॅज्युएट स्टूडंट अवॉर्ड इन बौद्ध स्टडीज ची स्थापना केली आहे जे यूसी बर्कले येथे बौद्ध अभ्यासातील उच्च-पदवी प्राप्त पदवीधर विद्यार्थ्यांना आधार देते आणि बौद्ध अभ्यासाच्या क्षेत्रातील प्राध्यापक जैनींच्या महत्त्वपूर्ण वारसाचा सन्मान करतात.

     पद्मनाभ श्रीवर्मा जैनी हे जैन आणि बौद्ध धर्माचे एक भारतीय विद्वान होते. ते अमेरिकेच्या कॅलिफोर्नियामधील बर्कले येथे वास्तव्यास होते.  ते दिगंबर जैन कुटुंबातील होते तथापि,त्यांचा दिगंबर आणि श्वेतांबर जैन धर्माचा प्रचंड अभ्यास  होता.  त्यांनी बनारस हिंदू विद्यापीठ, स्कूल ऑफ ओरिएंटल आणि आफ्रिकन स्टडीज (एसओएएस) , एन आर्बर येथे मिशिगन विद्यापीठ आणि बर्कले येथील कॅलिफोर्निया विद्यापीठात शिक्षण दिले. येथूनच ते सेवानिवृत्त झाले. प्रोफेसर जैनी अनेक पुस्तकांचे लेखकही होते.द जैन पाथ ऑफ प्युरिफिकेशन हे त्यांचे सर्वात प्रसिद्ध पुस्तक आहे. त्यांचे काही प्रमुख लेख या शीर्षकाखाली प्रकाशित केले गेले आहेत - कलेक्टेड पेपर्स ऑन जैन स्टडीज (२०००) आणि कलेक्ट्रेटेड पेपर्स ऑन बौद्ध स्टडीज (२००१). 25 मे, 2021 रोजी बर्कले येथे वयाच्या 97 व्या वर्षी त्यांचे निधन झाले.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: