सोन्याचे अनिवार्य हॉलमार्किंग आदेशाचे पालन न करणाऱ्या ज्वेलर्संना दिलासा

सोन्याचे अनिवार्य हॉलमार्किंग आदेशाचे पालन न करणाऱ्या ज्वेलर्संना दिलासा,दंड ऑगस्ट पर्यंत लागू होणार नाही Great relief to jewelers who do not comply with the mandatory hallmarking order for gold
 नवी दिल्ली - ऑगस्टपर्यंत दागिन्यांवरील हॉलमार्किंगच्या आदेशाचे पालन न करणाऱ्या सोनारांवर कोणताही दंड आकारला जाणार नाही, असे केंद्र सरकारने बुधवारी सांगितले.कोविड -१९ पासून प्रभावित सोनारांच्या विनंतीनंतर सरकारने हा निर्णय घेतला आहे. तथापि सरकारने सांगितले की ग्राहकांच्या तक्रारींवर नियमानुसार कारवाई केली जाईल. ग्राहक बिस्कार अर्जावर आणि केंद्रीय ग्राहक व्यवहार मंत्रालयाच्या ग्राहक पोर्टलवर तक्रारी नोंदवू शकतात.

 विशेष म्हणजे सोन्यावरील वैशिष्ट्य म्हणजे मौल्यवान धातूच्या शुद्धतेचे प्रमाणपत्र आहे, ज्यास आता सर्व सोनारांसाठी सरकारने बंधनकारक केले आहे.देशातील सोन्याचे वैशिष्ट्य आतापर्यंत ऐच्छिक होते. सन 2019 मध्ये केंद्र सरकारने 15 जानेवारी 2021 पासून सोन्यावर हॉलमार्क अनिवार्य करण्याची घोषणा केली होती.कोविड - १९ साथीच्या रोगामुळे सोनारांनी जास्त वेळ मागितल्यानंतर ही अंतिम मुदत 15 जून 2021 पर्यंत पुढे ढकलण्यात आली.

ब्युरो ऑफ इंडियन स्टँडर्ड्स (बीआयएस) चे महासंचालक प्रमोद कुमार तिवारी म्हणाले की, ग्राहकांच्या हिताचे रक्षण करण्यासाठी हे एक मोठे पाऊल आहे. ते म्हणाले की सोनारांना नव्या यंत्रणेचे अनुपालन करण्यासाठी सरकारने हॉलमार्कच्या अनिवार्य निकषांचे पालन न केल्यास ऑगस्टपर्यंत दंड न आकारण्याचा निर्णय घेतला आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: