international

मालदीव आणि लक्षद्वीप वाद

मालदीव आणि लक्षद्वीप वाद

मालदीवचे राष्ट्रपती मोहम्मद मुइझू हे पाच दिवसांच्या चीन दौऱ्यावर आहेत.राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांच्या भेटीदरम्यान त्यांनी चीनला आपला जवळचा मित्र आणि विकास भागीदार असल्याचे सांगितले.

शी जिनपिंग आणि मुइझू यांच्यात बैठक झाली

या भेटीदरम्यान शी जिनपिंग आणि मुइझू यांच्यातील संभाषणाचा संपूर्ण तपशील जाहीर करण्यात आलेला नाही.परंतु मोहम्मद मुइझू यांच्या कार्यालयाने सांगितले की, या कालावधीत दोन्ही सरकारांमध्ये 20 महत्त्वाचे करार झाले आहेत.पर्यटन,आपत्ती जोखीम कमी करणे, सागरी अर्थव्यवस्था, डिजिटल अर्थव्यवस्थेतील गुंतवणूक तसेच बेल्ट अँड रोड इनिशिएटिव्ह यावर हे करार करण्यात आले आहेत.

या भेटीदरम्यान चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांनी मुइझू यांना आपला मित्र म्हटले होते.शी जिनपिंग म्हणाले की,चीन मालदीवशी द्विपक्षीय संबंध आणि दोन्ही देशांमधील संबंध अधिक दृढ करेल अशा पातळीपर्यंत नेण्याची इच्छा आहे.

शी जिनपिंग यांच्याशी चर्चा करण्या व्यतिरिक्त मोहम्मद मुइझू चीनचे पंतप्रधान ली कियांग आणि इतर वरिष्ठ अधिकाऱ्यांची भेट घेऊ शकतात.मोहम्मद मुइझू मंगळवारी रात्री बीजिंगमध्ये पोहोचले. येथे त्यांचे भव्य स्वागत करण्यात आले आणि 21 तोफांची सलामी देण्यात आली.

मोहम्मद मुइझू यांनी चीनला केले हे आवाहन

भारतातील मालदीववर बहिष्कार टाकण्याच्या सध्या सुरू असलेल्या ट्रेंडमध्ये मोहम्मद मुईझू यांनी चीनला मालदीवमध्ये अधिकाधिक चिनी पर्यटक पाठवण्याचे आवाहन केले आहे. मंगळवारी फुजियान प्रांतातील मालदीव बिझनेस फोरमला संबोधित करताना मोहम्मद मुइझू म्हणाले की कोविडपूर्वी चीनमधून सर्वाधिक पर्यटक आपल्या देशात येत होते.मी चीनला या संदर्भात आपले प्रयत्न पुन्हा तीव्र करण्याचे आवाहन करतो.मालदीवच्या पर्यटन मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार,भारत 2023 मध्ये मालदीवसाठी सर्वात मोठी पर्यटन बाजारपेठ बनली आहे.

पंतप्रधान मोदींच्या लक्षद्वीप दौऱ्यानंतर मालदीव सरकारच्या तीन मंत्र्यांनी पंतप्रधान मोदींच्या या भेटीच्या काही बाबींवर आक्षेपार्ह टिप्पणी केली होती.तेव्हापासून दोन्ही देशांमधील वाद अधिकच चिघळला आहे. या प्रकरणातील वादानंतर या तिन्ही मंत्र्यांना निलंबित करण्यात आले होते.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *