Uncategorized

संघटित व्हा आणि कर्करोगाबाबत जनजागृती करा -डॉ वीरेंद्र भाटी मंगल

संघटित व्हा आणि कर्करोगाबाबत जनजागृती करा -डॉ वीरेंद्र भाटी मंगल

जागतिक कर्करोग दिन दरवर्षी 4 फेब्रुवारी रोजी साजरा केला जातो आणि या दिवशी जगभरातील लोक कर्करोगाशी संबंधित सर्व माहिती प्राप्त करतात आणि या आजारा विरूद्ध एक सामान्य लढा देण्यासाठी स्वतःला समर्पित करतात. कर्करोग हा एक गंभीर आजार आहे ज्यामध्ये अनियंत्रितपणे वाढणाऱ्या असामान्य पेशी निरोगी ऊतींवर आक्रमण करतात. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (डब्ल्यूएचओ) च्या मते, कर्करोग ही जगभरातील एक महत्त्वपूर्ण आरोग्य समस्या आहे आणि दरवर्षी लाखो लोक त्यापासून मरतात.या दिवसाचा उद्देश लोकांना कर्करोगाविषयी जागरूक करणे, तपासणी आणि उपचारांचे महत्त्व समजून घेणे आणि या आजाराचा सामना करण्यासाठी समृद्धी सुधारण्यासाठी प्रोत्साहित करणे हा आहे.

कर्करोगाविरुद्ध जनजागृती करण्यासाठी सर्वांनी सहकार्य करावे. लोकांनी निरोगी जीवनशैलीचा अवलंब करणे, नियमित तपासणी करणे आणि तंबाखू आणि अल्कोहोलपासून दूर राहणे आवश्यक आहे. हा दिवस साजरा करून, आम्ही एकत्रितपणे एक नवीन संकल्प केला आहे की आम्ही कर्करोगाविरूद्ध एकत्रितपणे पाठिंबा देऊ आणि समाजाला जागरूक करू.

जागतिक कर्करोग दिन दरवर्षी एक नवीन संदेश आणि एकजुटीची संधी प्रदान करतो, लोकांना या जटिल समस्येचा सामना करण्यासाठी एकत्र येण्यासाठी प्रेरणा देतो. हा एक महत्त्वाचा आणि जागरूकता दिवस आहे जो मानवी समाजाला कर्करोगाच्या आजाराबद्दल जागरूक करण्याची संधी देतो. कॅन्सर विरुद्धच्या लढ्याला समजून घेणे, प्रतिबंध करणे आणि हाताळणे – हा दिवस लोकांना एका समान ध्येयाकडे एकत्रित करतो.

कर्करोग हा प्राणघातक आजारांपैकी एक आहे आणि मोठ्या संख्येने लोकांचा बळी घेतो, परंतु जागतिक कर्करोग दिन या धोकादायक आजाराविरुद्ध जनजागृती करण्याची संधी प्रदान करतो. लोकांना परस्पर समर्थन, अपेक्षा आणि नियमित तपासणीच्या महत्त्वाकडे लक्ष देण्यास प्रवृत्त करणे ही एक महत्त्वाची बाब आहे. या दिवशी, विविध राष्ट्रांमध्ये संबंधित उपक्रम आयोजित केले जातात ज्यात कॅन्सरविरूद्ध जागरूकता वाढवण्यासाठी सेमिनार, डॉक्टरांशी माहिती सामायिक करणे आणि सुरक्षित जीवनशैलीला प्रोत्साहन देणे समाविष्ट आहे. जागतिक कर्करोग दिन हा समृद्धी, जागरुकता आणि परस्पर समर्थनाद्वारे कर्करोगाशी लढण्याची ऊर्जा वाढवण्याचा सामूहिक प्रयत्न आहे. ही अशी वेळ आहे जेव्हा आपण सर्वांनी ही जीवनशैली बदलण्यासाठी एकमेकांशी हात जोडण्यासाठी प्रेरित केले पाहिजे जेणेकरून आपण निरोगी आणि सुरक्षित भविष्याकडे वाटचाल करू शकू.

कर्करोगासारख्या घातक आजाराविरुद्ध जनजागृती करणे हा या दिवसाचा उद्देश आहे. कर्करोग हा सर्वात नकारात्मक परिणाम करणारा रोग आहे आणि दरवर्षी लाखो लोकांना त्याचा त्रास होतो. कॅन्सरचा शोध लागताच त्यावर उपचार करणे अत्यंत आवश्यक आहे. हा दिवस साजरा करून, लोक परस्पर सहकार्याने आणि समर्थनाने एकत्र येतात जेणेकरून कर्करोगाशी लढा देणारे लोक आणि त्यांच्या कुटुंबियांना साहचर्य मिळू शकेल. या दिवशी कार्यक्रम, परिसंवाद आणि डॉक्टरांशी चर्चा आयोजित केली जाते जी लोकांना कर्करोगाची लक्षणे, उपचार पर्याय आणि निदानाबद्दल महत्त्वाच्या तथ्यांबद्दल शिक्षित करतात. हा दिवस साजरा करताना, आपल्या सर्वांना आठवण करून दिली जाते की निरोगी जीवनशैली आणि नियमित तपासणी आपल्याला कर्करोगापासून पुढे राहण्यास कशी मदत करू शकते. या दिवशी आपण कॅन्सरविरुद्ध एकजुटीने लढा देऊ आणि जनजागृतीचे काम करू, अशी शपथ घेतली पाहिजे. यामुळे केवळ या आजाराने ग्रस्त असलेल्या लोकांनाच मदत होणार नाही तर लोक नवीन आणि प्रभावी उपचारांच्या शोधात काम करत राहतील आणि या रोगाचा पराभव करण्याचा प्रयत्न करतील.

-लक्ष्मी विलास, लाडनून (राजस्थान)
मोबाईल-9413179329
जागतिक कर्करोग दिन (04 फेब्रुवारी)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *