एफडी मुदत संपल्या नंतर आपण पैसे काढले नाहीत तर होणार

एफडी मुदत संपल्यानंतर आपण पैसे काढले नाहीत तर होणार If you do not withdraw money after the FD period expires
 नवी दिल्ली : पूर्वी आपली एफडी मुदत संपल्यानंतर आपण पैसे काढले नाहीत किंवा दावा केला नसेल तर आपण ज्या कालावधीसाठी एफडी केली त्या कालावधीसाठी बँक आपली एफडी वाढवत असे. पण आता तसे होणार नाही. आता जर मॅच्युरिटीवर पैसे काढले गेले नाहीत तर एफडी व्याज त्यावर मिळणार नाही. 
एफडीचे नियम बदलले

बचत करण्यासाठी तुम्हीसुद्धा मुदत ठेवींमध्ये पैसे ठेवले तर आता तुम्हाला थोडी काळजी घ्यावी लागणार आहे . कारण रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (RBI) एफडीच्या नियमांमध्ये काही बदल केले आहेत ,त्याची तुम्हाला माहिती करून घ्यायला हवी अन्यथा नुकसान सहन करावे लागू शकते.

एफडीच्या परिपक्वताबाबत बदललेले नियम

वास्तविक, आरबीआयने फिक्स्ड डिपॉझिट (एफडी) च्या नियमात मोठा बदल केला आहे की आता मॅच्युरिटीनंतर जर तुम्ही रकमेचा हक्क न घेतल्यास तुम्हाला त्यावरील व्याज कमी मिळेल. हे व्याज बचत खात्यावर प्राप्त झालेल्या व्याजापेक्षा समान असेल. सध्या बँका सहसा 5 ते 10 वर्षांच्या दीर्घ मुदतीच्या एफडीमध्ये 5% पेक्षा जास्त व्याज देतात. तर बचत खात्यावरील व्याजदर percent ते 4 टक्क्यांच्या आसपास आहेत.

आरबीआयने जारी केलेला हा आदेश

आरबीआयने जारी केलेल्या परिपत्रकात म्हटले आहे की जर फिक्स्ड डिपॉझिटची मुदत संपली असून रक्कम भरली गेली नाही किंवा दावा केला नसेल तर बचत खात्यानुसार त्यावरील व्याज दर किंवा मॅच्युरिंग एफडीवरील निश्चित व्याज दर जे काही दर कमी आहे ते दिले जाईल.सर्व वाणिज्य बँका, लघु वित्त बँक, सहकारी बँका, स्थानिक प्रादेशिक बँकांमधील ठेवींवर हे नवीन नियम लागू होतील.त्यामुळे मुदत संपल्यानंतर ताबडतोब पैसे काढून घेणे योग्य होणार आहे .

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: