पाऊस आणि पुरामुळे बाधितांना तातडीने मदत आणि पायाभूत सुविधांची दुरुस्तीसाठी महाराष्ट्र सरकारचे 11,500 कोटी रुपये

पाऊस आणि पुरामुळे बाधितांना तातडीने मदत आणि पायाभूत सुविधांची दुरुस्तीसाठी महाराष्ट्र सरकारचे 11,500 कोटी रुपये 11,500 crore from Government of Maharashtra for immediate relief and repair of infrastructure for those affected by rains and floods
मुंबई ,03/08/2021 - गेल्या महिन्यात पाऊस आणि पुरामुळे बाधित झालेल्या लोकांना तातडीने मदत देण्यासाठी आणि पुरामुळे नुकसान झालेल्या पायाभूत सुविधांची दुरुस्ती करण्यासाठी महाराष्ट्र सरकारने मंगळवारी 11,500 कोटी रुपयांची रक्कम मंजूर केली. राज्य सरकारने एका निवेदनात म्हटले आहे की, तात्काळ मदत व्यतिरिक्त, 11,500 कोटी रुपयांच्या पॅकेजचा काही भाग दुरुस्तीच्या कामांवर खर्च केला जाईल आणि पूर रोखण्यासाठी आणि कमी करण्यासाठी काही दीर्घकालीन उपाययोजना केल्या जातील.

राज्य आपत्ती व्यवस्थापन विभागाने मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे आणि उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांना नुकत्याच आलेल्या पूर आणि मुसळधार पावसाबाबत सादरीकरण केले, त्यानंतर महाराष्ट्र मंत्रिमंडळाने आर्थिक मदतीला मंजुरी दिली. सरकारने जाहीर केलेल्या एकूण आर्थिक पॅकेज पैकी 1,500 कोटी रुपये पूरग्रस्तांना त्वरित मदत देण्यासाठी वापरले जातील, तर 3,000 कोटी रुपये खराब झालेल्या पायाभूत सुविधांच्या पुनर्बांधणी आणि दुरुस्तीसाठी खर्च केले जातील.

भविष्यातील पुराचा प्रभाव कमी करण्यासाठी दीर्घकालीन उपाययोजनांसाठी 7,000 कोटी रुपयांची तरतूद करण्यात आली आहे, असे निवेदनात म्हटले आहे. राज्य सरकारने भरपाई साठी पात्रता शिथिल केली आहे.

  निवेदनात म्हटले आहे की,जुलैच्या अखेरीस मुसळधार पावसामुळे नद्यांमधील पूरांचा अभ्यास करण्यासाठी ठाकरे यांनी अधिकाऱ्यांना तज्ज्ञ समिती स्थापन करण्यास आणि राष्ट्रीय जल विकास एजन्सी (एनडब्ल्यूडीए) ची मदत घेण्यास सांगितले आहे.

21 ते 23 जुलै दरम्यान मुसळधार पाऊस आणि पुरामुळे रायगड, रत्नागिरी, सातारा, सांगली आणि कोल्हापूर हे जिल्हे वाईट रीतीने प्रभावित झाले. 200 पेक्षा जास्त लोकांचा मृत्यू झाला आहे आणि भूस्खलनासारख्या पावसाशी संबंधित घटनांमध्ये दोन लाखांहून अधिक लोकांना आपली घरे सोडावी लागली आहेत. किनारपट्टी कोकण विभागातील रायगड जिल्हा सर्वात जास्त प्रभावित झाला जिथे अंदाजे 100 लोकांचा मृत्यू झाला.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: