गृहकर्ज महागणार ; काळजी नको, या सात प्रभावशाली मार्गाने करा तुमच्या ‘EMI’चे नियोजन


मुंबई : रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिने मे महिन्यात रेपो दरात ०.४० टक्क्यांनी वाढ केल्याने कमी कर्ज व्याजदराची वेळ संपुष्टात आली आहे. याशिवाय रिझर्व्ह बँकेचे गव्हर्नर एका मुलाखतीत म्हणाले होते की, “रेपो दरात थोडी वाढ होईल. किती, मी आता सांगू शकणार नाही.” वाढत्या व्याजदरामुळे गृहकर्ज घेणार्‍यांवर सर्वाधिक परिणाम होईल कारण ही सर्वात मोठी कर्जे आहेत जी सर्वात जास्त कालावधीसाठी येतात आणि एखाद्या व्यक्तीने त्याच्या जीवनकाळात घेतलेली सर्वात मोठी कर्जे आहेत. तुम्ही तुमच्या कर्जाची सेवा देत आहात (ते बाह्य बेंचमार्क, बेस रेट, BPLR किंवा MCLR असो) कोणतीही व्याजदर व्यवस्था असली तरीही, तुमचा ईएमआय लवकरच वाढणार आहे. अशा परिस्थितीत तुम्ही तुमच्या गृहकर्जाच्या ईएमआयचे ओझे या ७ प्रभावशाली मार्गाचे नियोजित/कमी करू शकता.

वाचा – वार्षिक ११.५० टक्क्यांपर्यंत व्याज; इंडेल मनीचा अपरिवर्तनीय रोख्यांचा दुसरा टप्पा
१. नवीन कर्जदारांसाठी हायब्रीड कर्ज मिळवण्याची सर्वोत्तम वेळ
जर तुम्ही नवीन कर्जदार असाल, तर तुम्हाला तुमचा वेळ घ्यावा लागेल आणि हायब्रीड कर्जाचे मूल्यांकन करणे आवश्यक आहे जिथे सावकार तुम्हाला सुरुवातीच्या काही वर्षांसाठी निश्चित दराने कर्ज देतो आणि त्यानंतर तो प्रचलित फ्लोटिंग व्याज दर आकारण्यास सुरुवात करतो. तथापि, लक्षात ठेवा की निश्चित दर अशा कर्जावरील फ्लोटिंग रेट पर्यायापेक्षा काहीसे जास्त असू शकते.

२. तुम्ही जुन्या व्याजदराच्या अंतर्गत आहात का ते तपासा
जर तुम्ही तुमचे गृहकर्ज ऑक्टोबर २०१९ पूर्वी घेतले असेल, तर तुमच्या कर्जाचा व्याजदर MCLR किंवा बेस रेट किंवा BPLR असण्याची शक्यता आहे. ऑक्‍टोबर २०१९ नंतर सर्व नवीन कर्जे बाह्य बेंचमार्क दरावर हलवण्यात आली असताना, कर्जदारांनी नवीन नियमात बदल करण्यासाठी अर्ज करेपर्यंत जुन्या कर्जांना विद्यमान प्रणाली अंतर्गत चालवण्यास परवानगी होती. जर तुमचे कर्ज जुने असेल, तर तुम्ही त्याची व्यवस्था आणि तुम्ही कर्जदाराला देत असलेले व्याजदर तपासले पाहिजे. जर ते सावकाराच्या ईबीआर पेक्षा जास्त असेल तर तुमच्यासाठी नाममात्र शुल्क भरून ईबीआर पद्धतीमध्ये स्विच करण्याची ही योग्य वेळ असू शकते.

वाचा – प्राप्तिकर विभागाचा नवा नियम; बँंकेत ‘या’ रकमेच्या व्यवहारासाठी पॅन-आधार बंधनकारक
३. इतर सावकार तपासा
तुम्हाला तुमच्या गृहकर्जावर आकारले जाणारे व्याजदर तपासण्याची आणि स्पर्धात्मक दर ऑफर करण्यासाठी ओळखल्या जाणाऱ्या इतर सावकारांशी तुलना करणे आवश्यक आहे. जर तुम्ही तुमचे गृहकर्ज अत्यंत स्पर्धात्मक सावकाराकडून सर्वात कमी दराने घेतले असेल आणि व्याजदर वाढीनंतरही ते सर्वात कमी दराने चालू असेल, तर दुसरा कर्जदार शोधण्यात कोणताही फायदा होणार नाही. तथापि, जर तुम्ही व्याजदर दर वाढ करूनही पैसे देणे इतर सावकारांपेक्षा खूप जास्त आहे, मग आता तुम्हाला नवीन सावकाराकडे जाणे अधिक अर्थपूर्ण असू शकते.

४. सुधारित क्रेडिट स्कोअरसह कमी दराने सौदे करा
जर तुम्हाला परतफेडीमध्ये शिस्त लावली गेली असेल, तर कदाचित त्याचसाठी बक्षीस घेण्याची वेळ येईल. “विद्यमान गृहकर्ज कर्जदार ज्यांनी त्यांच्या गृहकर्जाचा लाभ घेतल्यापासून सुधारित क्रेडिट स्कोअर, उत्पन्न किंवा व्यवसाय प्रोफाइलमुळे त्यांच्या क्रेडिट प्रोफाइलमध्ये लक्षणीय सुधारणा केल्या आहेत, त्यांनी गृहकर्ज शिल्लक हस्तांतरणाद्वारे व्याज खर्च बचतीची शक्यता देखील तपासली पाहिजे. त्यांच्या सुधारित क्रेडिट प्रोफाइलमुळे ते इतर सावकारांकडून खूपच कमी दरात गृहकर्जासाठी पात्र आहेत,” Paisabazaar.com चे होम लोन्स प्रमुख रतन चौधरी म्हणतात.

वाचा – एकापेक्षा जास्त बँकांमध्ये खाते आहे; जाणून घ्या यातील फायदे आणि तोटे
५. त्याच सावकाराकडे मुदतवाढीसाठी जा
जेव्हा तुम्ही दरवाढीनंतर सर्वात कमी व्याजदरासह असाल आणि भविष्यात आणखी दर वाढीनंतर वाढलेला ईएमआय भरणे तुम्हाला कठीण वाटत असेल, तेव्हा तुमच्या सावकाराला कर्जाचा कालावधी वाढवून तुमचा ईएमआय कमी करण्यास सांगणे फायदेशीर ठरू शकते. साधारणतः ६०-६५ वर्षे निवृत्तीचे वय होईपर्यंत सावकाराकडून कार्यकाळात वाढ करण्याची परवानगी असते. त्यामुळे, जर तुमचे वय ३५ वर्षे असेल आणि तुम्ही २० वर्षांच्या मुदतीसह कर्ज घेतले असेल, तर तुम्ही ते २५ वर्षांपर्यंत वाढवू शकता जे तुमच्या सेवानिवृत्तीच्या वयाच्या ६० व्या वर्षी संपेल.

६. होम सेव्हर पर्याय
अशी गृहकर्जे देखील आहेत जी तुम्हाला ओव्हरड्राफ्ट प्रकारची सुविधा देण्याचा पर्याय देतात. अशा कर्जांमध्ये तुम्हाला फक्त व्याजाचा भाग भरावा लागेल जोपर्यंत तुम्हाला मूळ परतफेड करण्यात आराम मिळत नाही. जरी गृह बचतकर्ता कर्ज कमी परतफेडीच्या सक्तीसह तुमचे कर्ज व्यवस्थापित करण्यासाठी तुमची लवचिकता वाढवेल, तथापि, अशा कर्जावरील व्याज दर सामान्यतः १-१.५% ने जास्त असतो.

७. कार्यकाळ वाढवणे शक्य नसल्यास आंशिक प्रीपेमेंट मदत करू शकते
जर तुमच्या गृहकर्जाची मुदत तुमच्या सेवानिवृत्तीच्या वयापर्यंत आधीच वाढलेली असेल, तर मुदतवाढीची कोणतीही संधी उरलेली नाही. तुमचा ईएमआय कमी करण्यात मदत करणारा एकमेव पर्याय शिल्लक आहे तो म्हणजे तुमच्या गृहकर्जाचे आंशिक प्रीपेमेंट. बहुतेक किरकोळ गृहकर्ज फ्लोटिंग रेटच्या आधारावर घेत असल्याने आंशिक प्रीपेमेंटसाठी कोणताही दंड नाही. जर तुमच्याकडे मुदत ठेवींसारखी कोणतीही गुंतवणूक असेल जी तुम्हाला करोत्तर परतावा देत असेल जी कर लाभ विचारात घेतल्यावर तुमच्या गृहकर्जाच्या प्रभावी व्याजदरापेक्षा खूपच कमी असेल, तर तुमच्या गृहकर्जाची प्रीपेमेंट करणे आणि तुमचा ईएमआय कमी करणे फायदेशीर ठरू शकते.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: