सोन्याचे भाव वाढतील का? जाणून घ्या कशी राहील सोन्याची पुढील वाटचाल


वैभव अग्रवाल, मुंबई : सोन्याला महागाईपासून बचाव करणारा पर्याय (इंफ्लेशन हेज) मानले जाते जे शेअर बाजाराच्या विरोधात चालते. आर्थिक सल्लागार गुंतवणूकदारांच्या पोर्टफोलिओला कुशन प्रदान करण्यासाठी काही भांडवल सोन्यात गुंतवणूक करण्याची शिफारस करतात. वास्तविक व्याजदरात घट होऊनही मौल्यवान धातूच्या दरात वाढ होत नाही आहे. घटनांच्या एका रोमांचक वळणावर, सोन्याच्या किंमती एप्रिलपासून घसरल्या आहेत, विशेषत: जेव्हा भांडवली बाजार तेजीत होता.

सर्व्हिस चार्ज हा आमचा हक्क! हॉटेल व्यावसायिकांची चर्चेची तयारी
जागतिक बाजारात काय चालू आहे?
वाढती महागाई आणि भू-राजकीय घटनांमुळे जागतिक अर्थव्यवस्थेला उलथापालथ झाली आहे. महागाईने खिसा जळत आहे; शेअर बाजाराला अशांततेचा सामना करावा लागत आहे आणि सोन्याचे भाव सुरक्षित आश्रयस्थान (सेफ हेव्हन) असेट असूनही घसरत आहेत. बाजारातील अस्थिरतेच्या काळात, गुंतवणूकदार सोन्यासारख्या सुरक्षित आणि पारंपारिक मालमत्तेकडे वळतात, परंतु यावेळी मागणी प्रभावित झालेली दिसते. देशांतर्गत सोन्याचा भाव एप्रिलच्या ५४,३८० रुपये प्रती १० ग्रॅमच्या शिखरावरून ७ टक्के घसरुन ५०,४५० रुपये प्रती १० ग्रॅम झाला आहे.

गृहकर्ज महागणार ; काळजी नको, या सात प्रभावशाली मार्गाने करा तुमच्या ‘EMI’चे नियोजन
गुंतवणूकदारांनी काळजी करावी का?
सोन्याच्या किमती घसरण्यामागे यूएस डॉलर आणि यूएस बॉण्ड यील्ड्स हे कारण आहे. डॉलर मजबूत होत आहे आणि फेड चेअरमन जेरोम पॉवेल यांनी पुढील दर वाढीची घोषणा केल्यामुळे यूएस ट्रेझरी यील्ड्समध्ये वाढ झाली आहे. यामुळे गुंतवणूकदार चिंताग्रस्त झाले आहेत आणि ते आता यूएस डॉलरवर जोर देत आहेत, ज्यामुळे तो दिवसेंदिवस मजबूत होत आहे. जेव्हा डॉलर इतर चलनांपेक्षा मजबूत होतो तेव्हा सोने खरेदीदारांना कमी आकर्षित करते.

वाचा : सोनं महागले ; कमॉडिटी बाजारात ‘हा’ आहे आजचा सोने-चांदीचा दर
पुढे काय होऊ शकते?
जेव्हा डॉलरचे मूल्य कमी होईल, महागाई कमी होईल आणि रशिया-युक्रेन युद्ध संपेल तेव्हाच सोन्याचे भाव वाढतील. युरोपमध्ये अनेक महिने चाललेल्या युद्धामुळे सप्लाय चेनच्या समस्या आणि चलन अस्थिरता निर्माण झाली आहे. लोकांना आता सोने खरेदी करणे सोपे होणार आहे, परंतु वाढत्या महागाईमुळे खरेदीवर मर्यादा येणार आहेत. तोपर्यंत, तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये विविधता आणा आणि एकूण पोर्टफोलिओ मूल्याच्या १० ते १५ टक्क्यांपर्यंत सोन्यामध्ये मालमत्ता वाटप ठेवा.

(लेखक तेजी मंदी या कंपनीचे संस्थापक आहेत. लेखातील मते त्यांची वैयक्तिक आहेत.)Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: