जागतिक आत्महत्या प्रतिबंध दिन

जागतिक आत्महत्या प्रतिबंध दिन World Suicide Prevention Day

दरवर्षी 10 सप्टेंबर रोजी, जागतिक आत्महत्या प्रतिबंध दिन साजरा केला जातो जेणेकरून आत्महत्येची प्रवृत्ती रोखण्यासाठी लोकांमध्ये जागरूकता येईल. नोकर्या गमावणे, प्रियजनांचे नुकसान आणि एकाकीपणामुळे लोकांना कोरोना महामारीमुळे चिंताग्रस्त,नैराश्य आणि संवेदनाक्षम बनवले आहे. यामुळे अनेक लोक आत्महत्या या चुकीच्या मार्गाने जात आहेत .महामारीच्या पार्श्वभूमीवर वारंवार लॉकडाऊन, हालचालींचे स्वातंत्र्य गमावणे, भेटणे किंवा सामाजिक कार्यक्रम शक्य नसणे यामुळे इतर लोक दु:खात आहेत त्यामुळे मानसिक ताण वाढत आहे .

 त्याचा परिणाम आपल्या मानसिक आरोग्यावर होतो आणि आतापर्यंत हे नुकसान किती झाले याचा कोणीही अंदाज लावू शकत नाही. कोविड - 19 मुळे चिंता, नैराश्य, पोस्ट-ट्रॉमॅटिक स्ट्रेस डिसऑर्डर आणि मानसिक त्रासाची जणूकाही  त्सुनामी आली आहे.

सुमारे 90% मानसिक आरोग्य समस्या पूर्णपणे समुदायात (प्राथमिक काळजी) व्यवस्थापित केल्या जातात आणि जीपी जनरल प्रॅक्टिशनर्स म्हणतात की त्यांच्या कामाचा सुमारे 40% मानसिक आरोग्याशी संबंधित आहे. कोविड -19 ने आतापर्यंत जवळपास १० कोटी लोकांच्या मानसिक आरोग्यावर परिणाम होऊ शकतो असे मानले जाते.

कोविडने तणाव कसा वाढवला ?


दीर्घकालीन कोविड रूग्ण सततच्या लक्षणांमुळे होणारी भीती, अनिश्चितता आणि निराशेबद्दल बोलतात आणि मानसिक आरोग्य समर्थनाचा आग्रह धरतात, जे त्यांच्या पुनर्प्राप्तीचा एक महत्त्वाचा भाग आहे. कोविडमुळे प्रभावित झालेल्यांना त्यांच्या आरोग्याची चिंता असते, तर आयसीयूमध्ये दाखल झालेले आणि त्यांचे कुटुंबीय आणि काळजी घेणाऱ्यांनाही अशाच प्रकारचा मानसिक त्रास होऊ शकतो.

ऑनलाइन सल्ला निष्फळ?


डॉक्टर आणि रूग्ण यांच्यात समोरासमोर संवाद नसल्याच्या गैरसोयींमुळे, मानसिक आरोग्य समस्यांसाठी ऑनलाइन सल्लामसलत वाढली आहे, ज्यामुळे प्रभावी मानसिक आरोग्य सेवेसाठी आवश्यक असलेले घनिष्ठ संबंध कमी झाले आहेत.

याव्यतिरिक्त, दूरस्थपणे डॉक्टरांचा सल्ला घेण्याची कमतरता अशी असू शकते की डॉक्टर घरगुती हिंसा, स्वत: ची हानी, दुःख, कमी मूड, मनोविकाराची लक्षणे किंवा चिंता यासह आवश्यक संकेत घेऊ शकत नाहीत. चिंता, विशेषतः तरुण लोकांमध्ये, पालक आणि काळजी घेणारे. रुग्णांना स्वत: ची काळजी घेण्यासाठी आवश्यक वेळ आणि संसाधने डॉक्टरांकडे असणे आवश्यक आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: