चांगल्या आरोग्यासाठी पोषक तत्वांनी युक्त आहार आवश्यक

मज्जातंतूंच्या आरोग्यावर नवीन अभ्यास

चांगल्या आरोग्यासाठी पोषक तत्वांनी युक्त आहार आवश्यक आहे. आपल्या शारीरिक आणि मानसिक विकासासाठी पोषण अत्यंत महत्वाचे आहे. म्हणूनच तज्ञ अनेकदा चांगल्या आहाराची शिफारस करतात. बदलत्या जीवनशैलीमुळे लोक चांगला आणि संतुलित आहार घेऊ शकत नाहीत. चांगला आहार न घेतल्यामुळे अनेक प्रकारच्या मानसिक आणि शारीरिक समस्यांना सामोरे जावे लागते. सामान्यपणे लोकांना समजते की जर आपले शरीर योग्यरित्या कार्य करत असेल तर आपण निरोगी आहोत पण तसे नाही. जर शरीरात पोषक घटकांची कमतरता असेल तर आपल्याला केवळ शारीरिक समस्यांनाच सामोरे जावे लागत नाही तर आपल्या नसा देखील खराब होऊ लागतात. आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे हे समोर आले आहे की बहुतेक लोकांना नसाच्या बिघाडाची माहितीही नसते, असे इंडियन एक्सप्रेसच्या बातमीनुसार म्हटले आहे. मज्जासंस्था आपल्या शरीराचा एक महत्त्वाचा भाग आहे. मज्जातंतूंशिवाय, आपण थोडेसे हलू शकत नाही. नसा संपूर्ण शरीरात एकमेकांशी संपर्क राखण्याचे काम करतात. नसा आपल्या संपूर्ण शरीरावर नियंत्रण ठेवतात. म्हणून मज्जातंतू निरोगी ठेवणे खूप महत्वाचे आहे.

मज्जातंतूंच्या आरोग्यासाठी व्हिटॅमिन बी 12 आवश्यक आहे

अलीकडेच, देशातील 12 शहरांमध्ये एक सर्वेक्षण करण्यात आले आहे ज्यात असे दिसून आले आहे की 60 टक्के लोकांना मज्जातंतूंच्या आरोग्याबद्दल माहिती नाही. बॉम्बे हॉस्पिटल इन्स्टिट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्सच्या न्यूरोलॉजी विभागाचे प्रमुख डॉ.सतीश खाडिलकर म्हणाले की, इतर कारणांसह खराब नसासाठी व्हिटॅमिन बीची कमतरता सर्वात जास्त जबाबदार आहे. न्यूरोट्रॉपिक बी जीवनसत्वे तंत्रिका निरोगी ठेवण्यात महत्वाची भूमिका बजावतात. व्हिटॅमिन बी 12 देखील शरीरातच बनवले जाते, परंतु समस्या अशी आहे की काही लोक व्हिटॅमिन बी 12 साठी आवश्यक आहार घेत नाहीत. म्हणून, व्हिटॅमिन बी 12 ची कमतरता इतर जीवनसत्त्वांच्या तुलनेत सर्वाधिक आहे. व्हिटॅमिन बी 12 ची कमतरता वृद्धांमध्ये सर्वात सामान्य आहे. म्हणून, बहुतेक वृद्धांची हालचाल मर्यादित होते.

व्हिटॅमिन बी 12 या गोष्टींमध्ये आढळते


या अभ्यासात असेही आढळून आले की लोक शिरा किंवा मज्जातंतू आणि रक्तवाहिन्यांमध्ये फरक करू शकत नाहीत. फक्त 38 टक्के लोकांना माहित आहे की रक्तवाहिन्या आणि तंत्रिका भिन्न आहेत. सर्वेक्षणानुसार, 73 टक्के लोकांनी भाज्या व्हिटॅमिन बी 12 साठी योग्य आहार मानल्या तर 69 टक्के लोकांनी व्हिटॅमिन बी 12 ची कमतरता पूर्ण करण्यासाठी फळे योग्य मानली, तर ही दोन्ही गृहितके चुकीची आहेत. वास्तविक, व्हिटॅमिन बी 12 मांस, मासे, अंडी, कमी चरबीयुक्त दूध, ताक आणि चीजमध्ये आढळते. या गोष्टींचे सेवन केल्याने शरीराच्या नसाचे आरोग्य योग्य राहील.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: