भारतीय सुधरणार नाही… शेवटच्या तारखेला ITR भरण्यास लाखो करदाते तुटून पडले


नवी दिल्ली : कोणतेही काम पुढे ढकलण्यात भारतीय कदाचित सर्वात पुढे असतील. कोणत्याही गोष्टीची अंतिम मुदत संपेपर्यंत आम्ही ते काम करत नाही हे पुन्हा एकदा सिद्ध झाले आहे. होय, इन्कम टॅक्स रिटर्न (प्राप्तिकर रिटर्न) भरण्याच्या शेवटच्या दिवशी म्हणजेच ३१ जुलै रोजी एका तासाच्या आत तब्बल ४,५०,०१३ रिटर्न भरले गेले. या दिवशी रात्री ११ वाजेपर्यंत एकूण ६७,९७,०६७ रिटर्न भरले गेले. यापूर्वी एकूण ५.७८ कोटी करदात्यांनी त्यांचा प्राप्तिकर रिटर्न भरला होता.

शेवटची तारीख ३१ जुलै होती
आर्थिक वर्ष २०२१-२२ साठी प्राप्तिकर रिटर्न (आयटीआर) सादर करण्याची शेवटची तारीख (३१ जुलै) रविवारी होती. प्राप्तिकर विभागाकडून मिळालेल्या माहितीनुसार या दिवशी रात्री ११ वाजेपर्यंत ६७.९७ लाखांहून अधिक रिटर्न भरण्यात आले होते. तर एका तासात ४.५० लाखांहून अधिक रिटर्न भरले गेले. यावरून आपल्याला किती टाळाटाळ करतो हे दिसून येते.

वाचा – Share Market: शेअर बाजारात तेजी; सेन्सेक्स ३०० अंकांनी वधारला, ‘या’ कंपन्यांचे शेअर्स वाढले

शनिवारपर्यंत पाच कोटींहून अधिक रिटर्न
आयकर विभागाच्या आकडेवारीनुसार मूल्यांकन वर्ष २०२२-२३ साठी शनिवारपर्यंत ५.१० कोटीहून अधिक रिटर्न भरले गेले आहेत. यापूर्वी २९ जुलैपर्यंत ४.५२ कोटी आयकर रिटर्न दाखल करण्यात आले होते. तसेच रविवारी रात्री ११.५९ वाजेपर्यंत दाखल झालेल्या एकूण रिटर्नचा आकडा अद्याप जाहीर झालेला नाही. मात्र रात्री ११ वाजेपर्यंतची आकडेवारी जाहीर झाली आहे. त्यानुसार आतापर्यंत ५.७८ कोटी रिटर्न भरले आहेत.

वाचा – ऊस उत्पादकांसाठी महत्त्वाची बातमी; पाच कोटी शेतकऱ्यांना होणार फायदा

रविवार असूनही प्राप्तिकर सेवा केंद्रे सुरू
मागील वर्षाचे आयकर विवरणपत्र भरण्याचा ३१ जुलै शेवटचा दिवस होता, जो रविवारी देखील होता. रविवारी सरकारी मुख्यतः कार्यालये बंद असतात हे लक्षात घेऊन सरकारने निर्णय घेतला होता की ३१ जुलै २०२२ रोजी रविवार असूनही देशभरातील आयकर सेवा केंद्रे सुरू राहतील. आयकर विभागाची नियामक संस्था केंद्रीय प्रत्यक्ष कर मंडळाकडून (सीबीडीटी) या संदर्भात एक आदेश जारी करण्यात आला आहे.

आता भरावा लागणार दंड
सध्या भारताचा आयकर कायदा अंतिम मुदत संपल्यानंतरही व्यक्तींना आयटीआर दाखल करण्याची परवानगी देतो. मात्र, अंतिम मुदतीनंतर दाखल केलेल्या आयटीआरवर उशीरा दंड (लेट फी) आकारला जातो. करदात्यांचा नियम असा आहे की जर नियमित मुदतनंतर प्राप्तिकर रिटर्न दाखल केला असेल तर कलम २२३४F अंतर्गत ठराविक शुल्क आकारले जाते.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: