‘या’ स्टॉक्सने एका वर्षात चारपट परतावा दिला, तुमच्याकडे आहे का


मुंबई : गेल्या महिन्यापर्यंत चढ-उताराचा सामना करत असलेला भारतीय शेअर बाजार आता तेजीच्या मार्गावर असून एका वर्षाच्या परताव्यावर नजर टाकली तर ती सकारात्मक राहिली आहे. यादरम्यान सेन्सेक्स ५.५ टक्क्यांनी तर निफ्टी ५ टक्क्यांनी वधारला आहे. या दरम्यान अनेक स्टोक्सने दोन ते चार पट नफा मिळवला आहे.

दरम्यान, जर आपण एका वर्षाच्या आकडेवारीवर नजर टाकली तर सेन्सेक्सने २,९३६ अंकांची वाढ पहिली आहे. या कालावधीत सेन्सेक्समधील ३० पैकी १७ शेअर्सने सकारात्मक परतावा मिळवून दिला आहे. त्याचप्रमाणे निफ्टीनेही ८१५ अंकांची आघाडी मिळवली आणि ५० पैकी २८ शेअर हिरव्या चिन्हावर राहिले. मात्र, या काळात मिडकॅप आणि स्मॉलकॅपने फारशी वाढ दाखवली नाही. गेल्या एका वर्षात मिडकॅप निर्देशांक ३ टक्क्यांनी वाढू शकतो, तर स्मॉलकॅप ९ टक्क्यांनी घसरला.

वाचा – भारतीय सुधरणार नाही… शेवटच्या तारखेला ITR भरण्यास लाखो करदाते तुटून पडले

या लार्ज कॅप स्टॉक्सने दिला बंपर रिटर्न
जर आपण लार्जकॅप स्टॉक्सबद्दल बोललो तर अदानी टोटल गॅसने गेल्या एका वर्षात सर्वाधिक २३२ टक्के परतावा दिला आहे, तर अदानी ट्रान्समिशनच्या समभागांचा परतावा २१० टक्के होता. याचा अर्थ असा की ज्या गुंतवणूकदारांनी या लार्ज कॅप स्टॉक्समध्ये गुंतवणूक केली आहे त्यांना आतापर्यंत तीनपट पेक्षा जास्त परतावा मिळाला आहे. या एपिसोडमध्ये टाटा टेली. (महाराष्ट्र), ज्याने वर्षभरात १९४ टक्के परतावा दिला आहे.

वाचा – दुकानदाराच्या मुलासाठी Microsoft चे ५० लाखाचे पॅकेज, Amazon सारख्या दिग्गज कंपन्यांची ऑफर नाकारली

मिडकॅप स्टॉक्समध्ये चार पट वाढ
गेल्या एका वर्षात काही मिडकॅप स्टॉक्सनी त्यांच्या गुंतवणूकदारांना जबरदस्त परतावा दिला आहे. यामध्ये पैसे टाकणाऱ्यांना सुमारे चौपट फायदा झाला आहे. मिडकॅपमधील सर्वोत्कृष्ट कामगिरी करणारा स्टॉक BLS इंटरनॅशनल होता, ज्याचा एकूण परतावा २८२% होता. याचा अर्थ या स्टॉक्समध्ये गुंतवलेली रक्कम एका वर्षात जवळपास चौपट झाली आहे.

वाचा – “फ्लेक्सी कॅप फंड” हा गुंतवणूकदारांसाठी चांगला पर्याय असू शकतो

स्मॉलकॅपचा मोठा परतावा
छोट्या कंपन्यांच्या स्टॉक्सने देखील गेल्या एका वर्षात चांगली कामगिरी केली आहे आणि त्यांच्या गुंतवणूकदारांच्या तिप्पट रक्कम मिळाली आहे. स्मॉलकॅपमध्ये समाविष्ट असलेल्या मिर्झा इंटरनॅशनलच्या स्टॉक्समध्ये वर्षभरात ३३८ टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. म्हणजेच यामध्ये गुंतवणूक करणाऱ्यांना सुमारे दीडपट फायदा मिळाला आहे. आणखी एक स्मॉलकॅप स्टॉक, TD Power Systems ने देखील १९० टक्के परतावा मिळवून दिला. म्हणजेच हा स्टॉक्स खरेदी करणाऱ्यांना जवळपास तिपटीने फायदा झाला आहे.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: