सोनं बँकेत ठेवून दुप्पट कमाईची संधी; जाणून घ्या याचे फायदे आणि सर्व महत्त्वाच्या गोष्टी


मुंबई : सुवर्ण मुद्रीकरण योजनेमध्ये गुंतवणूक करणाऱ्यांसाठी महत्त्वाची बातमी आहे. रिझव्‍‌र्ह बँकेने सांगितले की सुवर्ण मुद्रीकरण योजनेंतर्गत मुदतपूर्व काढलेली रक्कम रुपयांमध्ये दिली जाईल. त्याच वेळी परिपक्वतेवर, ठेवीदार भौतिक सोन्याची निवड करू शकतात. सोने हे नेहमीच भारतीयांमध्ये गुंतवणुकीचे सर्वात सुरक्षित माध्यम मानले गेले आहे. एका अहवालानुसार, देशात सध्या फक्त महिलांकडे सुमारे २१ टन सोने आहे. लोकांचा हा कल लक्षात घेऊन केंद्रातील मोदी सरकारने गोल्ड मोनेटायझेशन स्कीम सुरू केली आहे.

सुवर्ण मुद्रीकरण योजना नोव्हेंबर २०१५ मध्ये सुरू करण्यात आली. या योजनेचे उद्दिष्ट कुटुंब आणि संस्थांकडे पडून असलेले सोने काढणे आणि उत्पादनासाठी वापरणे हा आहे. दीर्घकाळात यामुळे सोन्याच्या आयातीवरील देशाचे अवलंबित्व कमी होईल. भारत आपल्या गरजेपैकी बहुतांश सोन्याची आयात करतो. २०२१ या वर्षात भारताने १०६७.७२ टन सोने आयात केले. तर वर्षभरापूर्वी म्हणजेच २०२१ मध्ये ते ४३०.११ टन होते.

वाचा – कर्मचाऱ्यांना ‘सेकंड जॉब’साठी मुभा; फूड डिलिव्हरी कंपनीची अनोखी ऑफर, फक्त ‘या’ अटी

गुरुवारी एका अधिसूचनेत रिझर्व्ह बँकेने म्हटले की मुदतपूर्तीवर काढल्यास ठेवीदाराला पैश्याचा पर्याय वापरण्याचा अधिकार असेल. तो कोणत्याही – रुपयात किंवा सोन्यात – मिळू शकतो. त्याच वेळी, मुदतीपूर्वी पैसे काढल्यावर पेमेंट रुपयात होईल. सुवर्ण मुद्रीकरण योजनेअंतर्गत गुंतवणूकदार अल्प, मध्यम आणि दीर्घ मुदतीसाठी सोने ठेवू शकतात. ही योजना गुंतवणूकदाराला अल्प मुदतीच्या बँक ठेवी (एसटीबीडी) आणि मध्यम आणि दीर्घकालीन सरकारी ठेवींमध्ये (एमएलटीजीडी) सोने ठेवण्याची परवानगी देते. अल्प मुदतीच्या बँक ठेवींचा कालावधी १ ते ३ वर्षांचा असतो. तर मध्यम आणि दीर्घ मुदतीच्या ठेवी अनुक्रमे ५ ते ७ वर्षे आणि १२ ते १५ वर्षांसाठी उघडल्या जाऊ शकतात.

वाचा – कर्मचाऱ्यांना ‘सेकंड जॉब’साठी मुभा; फूड डिलिव्हरी कंपनीची अनोखी ऑफर, फक्त ‘या’ अटी

कोण गुंतवणूक करू शकतो?
सुवर्ण मुद्रीकरण योजनेसाठी पात्रता अटींनुसार देशातील सर्व भारतीय या योजनेत गुंतवणूक करू शकतात. सुवर्ण मुद्रीकरण योजना दागिने, नाण्यांच्या स्वरूपात किमान लॉक-इन कालावधीनंतर अकाली पैसे काढण्याची परवानगी देते. बँक ज्वेलर्सना सोने कर्ज देऊ शकते आणि त्या सोन्यावर निश्चित व्याज मिळवू शकते. सोन्याची एकूण आयात देखील कमी करू शकते आणि सरकारी सीएडी कमी करण्यास मदत करते. लाभार्थ्याला वार्षिक ३.५० टक्के व्याज मिळेल. देशातील सर्व व्यापारी बँका ही योजना लागू करू शकतात.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: