up cabinet expansion : यूपीत ७ मंत्र्यांचा शपथविधी, राहुल गांधींचे मित्र जितीन प्रसाद योगींच्या टीममध्ये


लखनऊः उत्तर प्रदेशात पुढच्या वर्षी विधानसभा निवडणूक होणार आहे. या निवडणुकीच्या ५ महिने आधी मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्या मंत्रिमंडळाचा आज ( uttar pradesh cabinet expansion ) विस्तार झाला. जितीन प्रसाद यांच्यासह ७ मंत्र्यांचा शपथविधी झाला. राज्यपाल आनंदीबेन पटेल यांनी राजभवनात मंत्र्यांना शपथ दिली. जितीन प्रसाद, पलटू राम, धर्मवीर प्रजापती, छत्रपाल गंगवार, संगीता बलवंत, संजीवकुमार गोंड आणि दिनेश खटिक यांची मंत्रिपदाची शपथ घेतली. जितीन प्रसाद यांनी कॅबिनेट आणि इतरांना राज्यमंत्रीपदाची शपथ देण्यात आली. ३ दलित, ३ ओबीसी आणि एका ब्राह्मण नेत्याला स्थान दिले.

माजी केंद्रीय मनुष्यबळ विकास राज्यमंत्री असलेले जितीन प्रसाद यांनी अलिकडेच काँग्रेस सोडत भाजपमध्ये प्रवेश केला आहे. त्यांची मंत्रिपदी वर्णी लागणार हे निश्चित होतं. विधानसभा निवडणुकीला फक्त ५ महिने बाकी असताना हा मंत्रिमंडळ विस्तार झाला आहे. आता राज्यात २३ कॅबिनेट, ९ स्वतंत्र प्रभार असलेले राज्यमंत्री आणि २१ राज्यमंत्री आहेत. यूपी विधानसभेतील आमदारांची एकूण संख्या ही ४०३ इतकी आहे. नियमानुसार ६० मंत्री मंत्रिमंडळात असू शकतात. पण मंत्रिमंडळ विस्तापूर्वी ५३ मंत्री होते. ७ पदं रिक्त होती.

राहुल गांधींचे निकटवर्ती होते जितीन प्रसाद

जितीन प्रसाद हे मूळचे शाहजहांपूरचे आहेत. त्यांचे वडील जितेंद्र प्रसाद हे काँग्रेसचे वरिष्ठ नेते होते आणि शाहजहांपूर लोकसभा मतदारसंघातून ते ४ वेळा निवडून गेले होते. जितेंद्र प्रसाद यांनी पक्षात अनेक पदांवर काम केलं. त्यांनी १९९९ मध्ये शेवटची निवडणूक लढवली होती. तसंच त्यांनी काँग्रेस अध्यक्षपदासाठी पक्षात सोनिया गांधींविरोधातही निवडणूक लढवली होती. पण ते पराभूत झाले. यानंतर काही महिन्यांनी २००१ मध्ये त्यांचे निधन झाले. त्यांचे पुत्र जितीन प्रसाद हे राहुल गांधींच्या युवा टीमचे सदस्य होते. तसंच निकटवर्तीय मानले जात होते.

punjab cabinet expansion : पंजाबमध्ये मंत्रिमंडळ विस्तार, १५ नवे मंत्री; अमरिंदर सिंग यांच्या निकटवर्तीयां

धर्मवीर प्रजापती यांचीही मंत्रिमंडळात वर्णी लागली आहे. ते आग्राचे रहिवासी आहेत. ते त्यांचे कुटुंब राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाची निगडीत आहेत. ते स्वतः आरएसएसचे स्वयंसेवक होते. ते ओबीसी नेते आहेत. संगीता बिंद यांनीही मंत्रिपदाची शपथ घेतली आहे. गाझीपूर जिल्ह्यातील आमदार आहेत. त्या मागास बिंद समाजाच्या नेत्या आहेत. त्या पहिल्यांदाच निवडणूक जिंकल्या आहेत. संगीता या तरुण नेत्या आहेत. त्या ४२ वर्षांच्या आहेत.

mamata banerjee : ममता बॅनर्जींची जीभ घसरली! मृत भाजप नेत्याची तुलना केली सडलेल्या कुत्र्याशी

मंत्रिपदाची शपथ घेतलेले छत्रपाल सिंग गंगवार हे बरेली जिल्ह्यातील बहेडी विधानसभा मतदारसंघाचे आमदार आहेत. ते दुसऱ्यांदा आमदार झाले आहेत. १९८० पासून ते आरएसएसमध्ये आहेत आणि संघाचे प्रचारक आहेत. पलटू राम यांनीही मंत्रिपदाची शपथ घेतली. ते बलरामपूरचे आमदार आहे. २०१७ मध्ये पहिल्यांना निवडून आले. दलितांमधील खटीक समाजे आहेत. ते शेतकरी आहेत. संजीव गोंडही मंत्री झाले. ते आदिवासी नेते आहेत. ओबरा मतदारसंघाचे आमदार आहेत.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: