आर्थिक स्वातंत्र्य मिळवायचे, अगदी सोपे आहे; जाणून घ्या हे महत्त्वाचे मुद्दे


मुंबई : आज स्वातंत्र्याला ७५ वर्षे पूर्ण झाली आहेत. स्वातंत्र्याचे स्वतःचे महत्त्व आहे. आर्थिक स्वातंत्र्याचेही असेच महत्त्व आहे. आर्थिक स्वातंत्र्य म्हणजे जीवनात आपल्याला आर्थिक अडचणींचा सामना करावा लागत नाही. एखादी व्यक्ती आर्थिक संकटाचा सामना करू शकते. त्यामुळे जीवनात आर्थिक स्वातंत्र्य मिळवण्यासाठी आपल्याला अनेक महत्त्वाच्या गोष्टींची काळजी घ्यावी लागते. आज आम्ही तुम्हाला काही गोष्टींबद्दल सांगणार आहोत, ज्या तुम्हाला आर्थिक स्वातंत्र्य मिळवण्यात मदत करू शकतात.

तुम्हाला तुमच्या गरजा माहीत आहेत?
काही लोक मोठे घर आलिशान गाड्या, खाजगी जेट अशी बाह्य उद्दिष्टे मिळवण्याच्या प्रयत्नात व्यस्त असतात. परंतु जर तुम्हाला संपत्ती निर्मितीमध्ये यश मिळवायचे असेल तर तुम्ही सखोल अंतर्गत उद्दिष्टे शोधली पाहिजेत. पैसा स्वतः एक महान प्रेरक आहे. तुमच्याकडे जितके जास्त पैसा असेल तितका तो कमीच वाटतो. संपत्ती निर्माण करण्याच्या तुमच्या इच्छेमागील कारण तुमच्यासाठी योग्य असले पाहिजे. हे तुम्हाला केवळ प्रेरितच करणार नाही तर तुमच्या जीवनातील उद्दिष्टांदरम्यान येणाऱ्या आव्हानांना तुम्ही यशस्वीपणे तोंड देऊ शकता हे देखील सुनिश्चित करेल.

वाचा – निवृत्ती वेतनाची चिंता; फ्रीडम SIP द्वारे तुमचे जीवन आरामदायी करा

कमावण्यापेक्षा जास्त खर्च करता?
माणूस श्रीमंत असो वा गरीब.. जर तो त्याच्या कमाईपेक्षा जास्त खर्च करणार असेल.. तर संपत्ती निर्मितीला आधार मिळणार नाही. बेहिशेबी खर्चाला सोशल मीडियाही मोठ्या प्रमाणावर जबाबदार आहे. फेसबुक, इंस्टाग्रामवर त्यांची लक्झरी जीवनशैली दाखवण्याच्या नादात लोक त्यांच्या कष्टाने कमावलेल्या पैशाचा मोठा भाग गमावतात.

कठोर परिश्रमापेक्षा स्मार्ट वर्क चांगले
आपल्याला नेहमी कठोर परिश्रम करण्यास सांगितले जाते. चांगले ग्रेड, अधिक तास, अधिक उत्पादनक्षमता इत्यादी परंतु आठवड्यातून ५ किंवा ६ दिवस सक्रियपणे काम केल्याने, तुम्ही जितकी संपत्ती निर्माण कराल त्यापेक्षा तुमचा पैसा कितीतरी जास्त संपत्ती निर्माण करू शकतो. उदाहरणार्थ, हे शक्य आहे की आज तुम्हाला ज्या शेअर्समध्ये वार्षिक लाभांश मिळत आहे ते तुम्ही अनेक वर्षांपूर्वी विकत घेतलेले आहेत आणि तुम्ही ज्या किंमतीला खरेदी केले होते त्यापेक्षा आज तुम्हाला जास्त लाभांश मिळत आहे. अशी अनेक उदाहरणे आहेत. त्यामुळे तुमच्या बचतीची लवकरात लवकर गुंतवणूक करून तुम्ही खूप चांगली संपत्ती निर्माण करू शकता.

वाचा – पेन्शनबाबत सरकारची मोठी घोषणा, वाचा तुम्हाला कसा होणार फायदा

तुम्ही स्वतःची इतरांशी तुलना करता?
शाळा, कॉलेज, खेळाचे मैदान किंवा ऑफिसमध्ये आपल्या सगळ्यांची तुलना दुसऱ्याशी केली जाते. जसजसे आपण मोठे होतो तसतसे आपण आपल्या साथीदारांची पोस्ट, त्याचे परदेश दौरे, त्याची संपत्ती इत्यादींशी तुलना करू लागतो. आपल्या मनात असुरक्षिततेची भावना निर्माण होते. अशा स्थितीत तुम्ही स्वतःला काय म्हणणार हे तुम्हाला माहीत आहे? तुम्ही म्हणाल… माझ्या बँक खात्यात १० कोटी असते तर माझे आयुष्य सार्थक ठरले असते. समस्या अशी आहे की माणसाचे मन कधीच समाधानी नसते. येथे समाधानी असणे फार महत्वाचे आहे.

कंपाउंडिंगमुळे तुम्हाला मोठा पैसा मिळेल
संपत्ती निर्मितीच्या बाबतीत कंपाउंडिंग हे सर्वात शक्तिशाली घटकांपैकी एक आहे. एक रुपयाचे १० रुपयांमध्ये रूपांतर करणे हे कुणालाही मोठे काम वाटू शकते. परंतु तुम्हाला फक्त गणिताच्या आधारावर पुढील १० वर्षांसाठी २६% दराने तुमचे पैसे एकत्र करायचे आहेत. समजा तुम्ही एक लाख रुपयांपासून सुरुवात केली आहे. अशा ठिकाणी गुंतवणूक करा जिथे तुम्हाला दरवर्षी २६% परतावा मिळेल. हा २६% वार्षिक दर १० वर्षांपेक्षा जास्त कालावधीसाठी कायम ठेवला तर तुमचे एक लाख दहा वर्षांत १० लाख होतील.

वाचा – ज्येष्ठ नागरिकांसाठी ‘या’ बचत योजना सर्वोत्तम; कर बचतीसह मिळतील अनेक फायदे

वेळेचे महत्त्व
तुम्ही काहीही करा.. कोणत्याही परीक्षेसाठी अभ्यास करत असाल, ऑफिसला जात असाल किंवा संपत्ती निर्माण करत असाल.. बिंदू A ते बिंदू B पर्यंत जाण्यासाठी या तीन मूलभूत गोष्टी आवश्यक आहेत. तुम्हाला कौशल्य हवे आहे. तुम्हाला शिस्त हवी. तुमचे ध्येय साध्य करण्यासाठी तुम्हाला वेळ हवा आहे. या तिघांपैकी वेळ हा एकमेव असा घटक आहे, ज्यावर तुमचे कमीत कमी नियंत्रण आहे. जर तुम्ही तुमच्या आयुष्यात लवकर बचत आणि गुंतवणूक करायला सुरुवात केली, तर तुम्ही नंतर तेवढी बचत करायची गरज पडणार नाही. वेळ आणि पैसा यांच्यातील या नात्याचा सर्वांनी आदर केला पाहिजे. यामुळे तुमच्या संपत्ती निर्मितीमध्ये मोठा फरक पडू शकतो.

शिकणे सोडू नका
एक काळ असा होता की ज्ञान सहजासहजी मिळत नसे. पण आता ही समस्या नाही. आज तुमच्याकडे हजारो वेबसाइट्स, सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म आणि शैक्षणिक अॅप्स आहेत, जे आम्हाला नवीन फॉरमॅटमध्ये माहिती उपलब्द करून देत आहेत. आपल्या इतिहासात माहिती पूर्वीपेक्षा अधिक सुलभ आणि परवडणारी बनली आहे. जे याचा फायदा घेत नाहीत ते एक अद्भुत संधी गमावत आहेत. त्यामुळे नेहमी आर्थिक संकल्पना शिकत राहा.

पैसे कमवणे सोपे आहे का?
संपत्ती निर्माण करणे इतके सोपे कधीच नाही. आज एका क्लिकवर तुम्ही स्टॉक, म्युच्युअल फंड, ईटीएफ, गोल्ड बॉण्ड्स, एफडी आणि इतर शेकडो साधनांमध्ये गुंतवणूक करू शकता. या सर्व वैशिष्ट्यांसह समस्या तेव्हा येते जेव्हा लोकांना समजू लागते की पैसे कमविणे खूप सोपे आहे. पण क्रिप्टो सारख्या अनेक नवीन गुंतवणुकीची साधने इतकी धोकादायक आहेत, जे तुमची गुंतवणूक खराब करू शकतात. संपत्ती निर्मितीच्या संथ, कंटाळवाण्या आणि पद्धतशीर पद्धतीचा अवलंब केल्याने तुम्हीही चांगली संपत्ती निर्माण करू शकाल.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: