गुंतवणुकीच्या अमाप संधी; तिसऱ्या तिमाहीत IPO चा पूर, ८० हजार कोटींचे इश्यू धडकणार


हायलाइट्स:

  • बाजार नियामक सेबीकडून १४ कंपन्यांना आयपीओ आणण्यासाठी मंजुरी मिळाली आहे.
  • ऑक्टोबर-डिसेंबर या तिमाहीत आयपीओचा पूर येणार आहे.
  • सुमारे ३५ कंपन्या आर्थिक वर्षाच्या तिसऱ्या तिमाहीत ८०,००० कोटी रुपये उभारण्याची तयारी करत आहेत.

नवी दिल्ली : ऑक्टोबर-डिसेंबर या तिमाहीत आयपीओचा पूर येणार आहे. सुमारे ३५ कंपन्या आर्थिक वर्षाच्या तिसऱ्या तिमाहीत ८०,००० कोटी रुपये उभारण्याची तयारी करत आहेत. यामध्ये पेटीएम, आधार हाऊसिंग फायनान्स, स्टार हेल्थ अँड अलाइड इन्शुरन्स, पॉलिसीबाजार आणि अदानी विल्मर सारख्या कंपन्यांचा समावेश आहे.

१४ कंपन्यांना मिळाली मंजुरी
१४ कंपन्यांना आयपीओ आणण्यासाठी बाजार नियामक सेबीकडून मंजुरी मिळाली आहे. यामध्ये परदीप फॉस्फेट्स, गो एअरलाइन्स, रुची सोया इंडस्ट्रीज, आरोहन फायनान्शिअल सर्व्हिसेस, उत्कर्ष स्मॉल फायनान्स आणि फिनकेअर स्मॉल फायनान्स यांचा समावेश आहे. या कंपन्या सुमारे २२,००० कोटी रुपये उभारण्याची योजना आखत आहेत. ६४ कंपन्यांनी आयपीओ (IPO) साठी सेबीकडे DRHP (ड्राफ्ट रेड हेरिंग प्रॉस्पेक्ट्स) दाखल केले आहेत. पॉलिसीबझार आणि नायकाचे आयपीओ या महिन्यात अपेक्षित आहेत. त्यांचा आकार अनुक्रमे ६,००० कोटी आणि ४,००० कोटी रुपये असू शकतो. चेन्नईस्थित स्वतंत्र आरोग्य विमा कंपनी स्टार हेल्थचा ७,००० कोटी रुपयांचा आयपीओ या वर्षाच्या अखेरीस येऊ शकतो.

ऑक्टोबरमध्ये हे आयपीओ येणार
मोबिक्विक, परदीप फॉस्फेट्स, सीएमएस इन्फोसिस्टम्स, नॉर्दर्न आर्क, सफायर फूड्स आणि टार्सन्स प्रॉडक्ट्सचे ऑक्टोबरमध्ये आयपीओ येऊ शकतात, तर डिजिटल पेमेंट फर्म पेटीएमचा बहुप्रतिक्षित आयपीओ नोव्हेंबरमध्ये येऊ शकतो. चीनची अँट ग्रुप आणि जपानची सॉफ्टबँक यांच्या गुंतवणुकीसह घरगुती फिनटेक फर्म पेटीएमने १६,६०० कोटी रुपयांच्या आयपीओसाठी अर्ज केला आहे. हा आजपर्यंतचा देशातील सर्वात मोठा आयपीओ आहे. त्याला अद्याप नियामक मान्यता मिळणे बाकी आहे.

‘एलआयसी’चा IPO ; पुढील महिन्यात केंद्र सरकार हे पाऊल उचलणार
विश्लेषकाची सूचना
डीएएम कॅपिटलचे एमडी आणि सीईओ धर्मेश मेहता म्हणाले की, सध्या सुरू असलेला आयपीओ उत्साह येत्या काही महिन्यांमध्येही कायम राहण्याची शक्यता आहे. बाजारात पुरेशी तरलता आहे. देशी आणि विदेशी संस्थात्मक गुंतवणूकदार यामध्ये सक्रियपणे सहभागी होऊ शकतात. पण प्रत्येक इश्यूला चांगला प्रतिसाद मिळेलच असे नाही. प्राइम डेटाबेसनुसार, ४२ कंपन्यांनी यावर्षी आतापर्यंत आयपीओद्वारे ६९,६७६ कोटी रुपये उभारले आहेत.

सोन्याचा भाव आणखी खाली येईल; सोने दराबाबत जाणकारांनी व्यक्त केला हा अंदाज
आतापर्यंतचे आयपीओ
परदेशी पोर्टफोलिओ गुंतवणूकदारांनी २०२१ मध्ये आयपीओद्वारे उभारलेल्या निधीमध्ये ३८,००० कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली आहे, जी एकूण निधीच्या ५५ टक्के आहे. १ एप्रिलपासून सूचीबद्ध २४ आयपीओपैकी १८ त्यांच्या ऑफर प्राईसपेक्षा जास्त व्यापार करत आहेत, तर फक्त ६ आयपीओंनी नकारात्मक परतावा दिला आहे. पारस डिफेन्स, अमी ऑर्गेनिक्स, तत्व चिंतन फार्मा, जीआर इन्फ्राप्रोजेक्ट्स, क्लीन सायन्स आणि मॅक्रोटेक डेव्हलपर्सच्या शेअर्सची इश्यू प्राइस दुप्पट झाली आहे.

शेअर बाजारात पडझड; रिलायन्स वगळता ‘या’ कंपन्यांच्या बाजार भांडवलात झाली प्रचंड घट
गुंतवणूकदारांसाठी संधी
बाजारातील सहभागी म्हणतात की, त्यांना प्राथमिक बाजारात (प्रायमरी मार्केट) जास्त पैसे येण्याची किंवा दुय्यम बाजारातून पैसे वळवण्याची चिंता नाही. कोटक इन्व्हेस्टमेंट बँकिंगचे इक्विटी कॅपिटल मार्केट्सचे प्रमुख व्ही. जयशंकर म्हणाले की, ज्या प्रकारच्या समस्या येणार आहेत, ते पाहता गुंतवणूकदार लिस्टेड शेअर्सऐवजी आयपीओकडे मोर्चा वळवतील. यामुळे दुय्यम बाजारात (सेकेंडरी मार्केट) येणाऱ्या तेजीला पूर्णविराम लागेल. बाजारात भरपूर तरलता आहे. अशा स्थितीत गुंतवणूकदारांना कंपन्यांच्या मोठ्या पूलमधून त्यांच्या पसंतीच्या इश्यूवर पैसे गुंतवण्याची संधी मिळेल.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: