चीनः वटवाघळांमध्ये आढळला करोनासारखा खतरनाक व्हायरस, माणसांमध्ये प्रसार झाल्यास होऊ शकतो अनर्थ


दोन वर्षांपूर्वी करोनाचा संसर्गामुळं जगभरात हाहाकार माजला होता. करोना व्हायरसची लागण झाल्यामुळं लाखो लोकांना जीव गमवावा लागला होता. मात्र, आता करोना रुग्णांची संख्या झपाट्याने कमी होत आहे. त्यामुळं जगभरातील देशांनी सुटकेचा निश्वास टाकला आहे. करोना नियंत्रणात येत असतानाच शास्त्रज्ञांनी एक चिंता व्यक्त केली आहे. दक्षिण चीन भागात वटवाघूळांमध्ये करोनासारखा व्हायरस सापडला आहे. या व्हायरसमध्ये पाचपैकी एका व्यक्तीमध्ये संसर्गाचा फैलाव होण्याची क्षमता आहे. या व्हायरसचं नाव बीटीएसआय२ (BtSY2) आहे आणि हा व्हायरस SARS-CoV-2संबंधित आहे.

चीनमधील युन्नान प्रांतातील वटवाघुळांमध्ये सापडलेल्या पाच खतरनाक व्हायरसमध्ये एक असा विषाणू आहे जो मनुष्य आणि प्राण्यांमध्ये अनेक आजारांना जन्म देऊ शकतो. याचबरोबर शास्त्रज्ञांच्या टीमनं अनेक पशुजन्यरोगांची माहिती दिली आहे ज्यांचा प्राण्यांच्या मार्फत माणसांमध्ये फैलाव होतो. आम्ही पाच व्हायरसचे नुमने घेतले आहेत. या व्हायरसमुळं माणसं आणि प्राण्यांमध्ये संसर्ग होऊ शकते. तसंच, त्यामुळं निराळ्या रोगांची लागणही होऊ शकते. यात एक रिकॉम्बिनेशन सार्स आहे जो करोना व्हायरससारखा आहे. हा नवीन व्हायरस SARS-CoV-2 आणि 50 SARS-CoV दोनांचा उपप्रकार असल्याचा तज्ज्ञांनी म्हटलं आहे.

वाचाः घरी येताच मित्र आत बसलेला दिसला, संशयाचे भूत डोक्यात शिरले अन् मित्रावर केला जीवघेणा वार

BtSY2 मध्ये एक रिस्पेटर बायडिंग डोमेन असल्याचं आढळलं आहे. जो स्पाइक प्रोटिनचा एक महत्त्वपूर्ण हिस्सा आहे. ज्याचा उपयोग पेशींना मानवी पेशींना जोडण्यासाठी केला जातो. हे SARS-CoV-2 सारखेच आहे आणि मानवी शरीरात घुसून संक्रमित करू शकतात.

BtSY2 व्हायरस मानवी शरीरात ACE2 रिसेप्टरच्या माध्यमातून प्रवेश करु शकतात. ACE2 हा मानवी पेशींच्या पृष्ठभागावरील रिसेप्टर आहे जो SARS-CoV-2 शी जोडतो आणि शरीरात प्रवेश करू देतो आणि संक्रमित करतो. दक्षिण-पश्चिम चीनमधील युनान प्रांत यापूर्वीच वटवाघळांच्या प्रजाती आणि वटवाघूळ-जनित विषाणूंसाठी हॉटस्पॉट म्हणून ओळखला गेला आहे. तेथे अनेक रोगजनक विषाणू आढळले आहेत, ज्यात बॅट व्हायरस RaTG1313 आणि RpYN0614 यांचा समावेश आहे, SARS-CoV-2 शी जवळचा संबंध आहे.”

वाचाः सगळे लग्नाला गेले, आजोबा घरात एकटेच होते; संधीचा फायदा घेत दरोडेखोर घुसले अन्…

२०१३ आणि २०१६मध्ये पश्चिमी अफ्रीकेत इबोला व्हायसचा कहर पाहायला मिळाला होता. हा व्हायरसही वटवाघुळांमुळं पसरला होता. युनान्नच्या एका नवीन अभ्यासात असे सांगण्यात आले की, चीनमध्ये पॅंगोलिन प्राणी अन्न म्हणून खाल्ले जातात आणि पारंपारिक औषधांमध्ये देखील वापरले जातात. सायन्स ऑफ द टोटल एन्व्हायर्नमेंट या जर्नलमध्ये २०२१ च्या अभ्यासानुसार, वटवाघळांपासून प्रोबोस्किस पॅंगोलिनमध्ये आणि नंतर युनानमधील पाम सिव्हेट्समध्ये हा विषाणू पसरू शकतो. यानंतर, तो पुन्हा १२०० मैलांपेक्षा जास्त दूर वुहानच्या भाजी मार्केटमध्ये पसरला आणि तिथूनच करोनाव्हायरसचा जन्म झाला.

वाचाः मच्छिमाराच्या जाळ्यात फसली ‘मायावी’ गोल्ड फिश, २० वर्षांपासून होती सरोवराच्या तळाशीSource link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: