RBI ने बँंक कर्मचाऱ्यांना दिलं खास गिफ्ट ; जाणून घ्या नेमका काय फायदा होणार


हायलाइट्स:

  • इंडियन बँक्स असोसिएशनच्या विनंतीनंतर ही सूट देण्यात आली आहे.
  • नियामक दृष्टिकोनातून मुद्दे तपासले गेले आणि एक अपवादात्मक प्रकरण म्हणून असा निर्णय घेण्यात आला.
  • यापुढे कर्मचाऱ्यांना आता पूर्वीच्या पेन्शनपेक्षा ३० टक्के जास्त फॅमिली पेन्शन मिळेल.

नवी दिल्ली : भारतीय रिझर्व्ह बँकेने (आरबीआय) बँक कर्मचाऱ्यांना एक खास भेट दिली आहे. आयबीएच्या विनंतीनंतर २०२१-२२ पासून ५ वर्षांमध्ये कुटुंब निवृत्तीवेतनात सुधारणा करत आरबीआयने बँकांना अतिरिक्त दायित्व सुधारण्याची परवानगी दिली आहे. या संदर्भातील फायनान्शियल स्टेटमेंटसाठीचे लेखा धोरण बॅंकांना जाहीर करावे लागेल, असे आरबीआयने म्हटले आहे.

इंधन महागले; सलग दुसऱ्या दिवशी पेट्रोलियम कंपन्यांनी दिला ग्राहकांना शॉक
ही सूट इंडियन बँक्स असोसिएशनच्या विनंतीनंतर देण्यात आली आहे. काही बँकांना एका वर्षात कौटुंबिक निवृत्तीवेतन (फॅमिली पेन्शन) सुधारण्याच्या संदर्भात मोठ्या प्रमाणात दायित्वाची व्यवस्था करणे कठीण होईल, असे आरबीआयने सांगितले आहे.

‘यूके’मध्ये दिवाळखोर अन् हजारो कोटी दडवले; ‘पॅंडोरा पेपर्स’मुळे अनिल अंबानींचा खरा चेहरा उघड
११ नोव्हेंबर २०२० च्या ११ व्या द्विपक्षीय समझोत्याचा आणि संयुक्त नोटचा एक भाग म्हणून बँक कर्मचाऱ्यांचे कौटुंबिक निवृत्तीवेतन सुधारित करण्यात आले. आरबीआयने नमूद केले की, नियामक दृष्टिकोनातून मुद्दे तपासले गेले आणि एक अपवादात्मक प्रकरण म्हणून असा निर्णय घेण्यात आला की, द्विपक्षीय समझोत्याअंतर्गत (बायलॅटल सेटलमेंट) येणाऱ्या बँक प्रकरणात मोठी कारवाई करू शकते.

गृहिणींचं बजेट कोलमडणार; घरगुती गॅस सिलिंडर महागला, मुंबईत एका सिलिंडरसाठी मोजा इतके रुपये
फॅमिली पेन्शनमध्ये वाढ
ऑगस्ट महिन्यात सरकारने बँक कर्मचाऱ्यांच्या फॅमिली पेन्शनमध्ये तीस टक्के वाढ करण्याची घोषणा केली होती. म्हणजेच, यापुढे कर्मचाऱ्यांना आता पूर्वीच्या पेन्शनपेक्षा ३० टक्के जास्त फॅमिली पेन्शन मिळेल. फॅमिली पेन्शन वाढवण्याची मागणी बऱ्याच काळापासून केली जात होती. इंडियन बँकिंग असोसिएशनने सरकारसमोर एक प्रस्ताव ठेवला होता, ज्यामध्ये यासंबंधीची मागणी करण्यात आली होती. ही मागणी आरबीआयने मान्य केली आहे. या निर्णयानंतर, बँक कर्मचाऱ्यांना शेवटी जेवढे मानधन होते, त्याच ३० टक्के वाढ करून फॅमिली पेन्शन दिली जाईल.

आरबीआयच्या या निर्णयामुळे प्रत्येक बँक कर्मचाऱ्यांच्या कुटुंबाला ३०,००० ते ३५,००० रुपये अधिकचा फायदा होईल. सदर कुटुंबाला यापूर्वी जी फॅमिली पेन्शन मिळत होत, त्यात ३०-३५ हजार रुपयांची वाढ होईल.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: