लस वितरणासाठी प्रायोगिक ड्रोन उड्डाणांना परवानगी

लस वितरणासाठी प्रायोगिक ड्रोन उड्डाणांना परवानगी Permission for experimental drone flights for vaccine delivery
देशाच्या शेवटपर्यंत आरोग्य सुविधा देण्याचे लक्ष्य ठेवा
    नवी दिल्ली, पीआयबी दिल्ली 08 मे 2021- ड्रोनच्या वापराची व्याप्ती वाढविण्यासाठी आणि देशातील कोविड -१९ साथीच्या रोगाचा लढा देण्यासाठी देशाच्या निरंतर प्रयत्नांचा एक भाग म्हणून सरकार लसीच्या वितरणासाठी ड्रोन उड्डाणांची सशर्त परवानगी प्रदान करीत आहे. नागरी उड्डयन मंत्रालय (एमओसीए) आणि नागरी उड्डयन संचालनालयाने (डीजीसीए) कोविड लसीच्या प्रसंगासाठी तेलंगणा राज्य सरकारला बियॉन्ड व्हिज्युअल लाईन ऑफ साइट (बीव्हीएल ओएस) ड्रोन उड्डाणांच्या कारवाईस सशर्त सूट दिली आहे. ही मदत मानवरहित विमान प्रणाल्या (यूएएस) नियम, 2021 अंतर्गत देण्यात आली आहे.

ही परवानगी केवळ एमओसीएद्वारे जारी केलेल्या अटी आणि शर्ती / सूचनांनुसार (किंवा भविष्यात जारी केली जावी) लागू होईल. ही सूट केवळ मानक ऑपरेटिंग प्रक्रियेच्या मंजुरीच्या तारखे पासून किंवा पुढील आदेशापर्यंत, जे आधी असेल त्यास एक वर्षाच्या कालावधीसाठी वैध असेल.

तेलंगणा सरकार या महिन्याच्या अखेरीस वापर सुरू करू शकेल
   गेल्या महिन्यात तेलंगणा सरकारला ड्रोनचा वापर करून व्हिज्युअल लाईन ऑफ साइट (व्हीएलओएस) श्रेणीत कोविड -१ vacc लसांच्या प्रायोगिक वितरणासाठी सशर्त सूट देण्यात आली होती.  अ‍ॅप्लिकेशन-आधारित मॉडेल्स तयार करण्यासाठी ड्रोनच्या वापराची प्रक्रिया वेगवान करून, त्याची परवानगी आता व्हिज्युअल लाईन ऑफ साइट (बीव्हीएलओएस) च्या पलीकडे वाढविण्यात आली आहे. यासाठी मे 2021 च्या अखेरीस चाचण्या सुरू होऊ शकतात.

यापूर्वी आयआयटी कानपूरच्या सहकार्याने ड्रोनचा वापर करून कोविड -१ vacc लस देण्याच्या व्यवहार्यतेचा अभ्यास करण्यासाठी इंडियन काउन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्चला (आयसीएमआर) गेल्या महिन्यात सशर्त सूट देण्यात आली होती.

या परवानग्या पुरवण्याचे उद्दीष्ट म्हणजे नागरिकांच्या दारात जलद लस वितरण आणि प्राथमिक आरोग्य सेवा सुनिश्चित करुन दुहेरी उद्दिष्टे साध्य करणे, हवेच्या वितरणाद्वारे अतिरीक्त किंवा दुर्गम भागात मानवी संपर्क मर्यादित ठेवणे आवश्यक आहे. लक्षावधी लसींचे संपूर्ण भारतभर वाहतूक करणे, तसेच प्रत्येकासाठी आरोग्य सेवेची सहज सुलभता सुनिश्चित करणे, देशाच्या शेवटच्या भागात आणि शेवटच्या घरापर्यंत, विशेषत: दुर्गम भागात,आरोग्याची काळजी घेणे,लांब पल्ल्यापर्यंत पोहोचविणे हे उद्दीष्ट ठेवले आहे.

बीव्हीएलओएस चाचणी उड्डाणांसाठी वापरलेल्या ड्रोनसाठी काही विशिष्ट अटी निर्दिष्ट केल्या आहेत. त्याच्या अटींमध्ये असे म्हटले आहे की चाचणी पूर्ण झाल्यावर तेलंगणा सरकार नागरी उड्डयन मंत्रालय आणि नागरी उड्डाण महासंचालनालया कडे एक सैद्धांतिक तपशीलवार पुरावा सादर करेल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: