गुंतवणूक किंवा बचतीसाठी नॉमिनी का महत्वाची आहे? जाणून घ्या नियम आणि अधिकार


हायलाइट्स:

  • गुंतवणूक करताना नामनिर्देशित व्यक्तीची निवड करावी लागते.
  • नामनिर्देशित व्यक्तीने तुमच्या पाठेमागे तुमच्या कायदेशीर वारसदाराकडे पैसे सोपवणे आवश्यक असते.
  • तुम्ही तुमची आई किंवा वडील, जोडीदार किंवा मुलांना नामनिर्देशित करू शकता.

मुंबई : बँकेत बचत खाते उघडताना, विमा पॉलिसी घेताना, शेअर बाजारात गुंतवणूक करताना, म्युच्युअल फंडांमध्ये गुंतवणूक करताना किंवा प्रॉव्हिडेंट फंडात गुंतवणूक करताना नामनिर्देशित व्यक्तीची निवड करावी लागते. नामनिर्देशित व्यक्तीची निवड न केल्यास जर गुंतवणूकदाराचा अपघातात मृत्यू झाला किंवा इतर गोष्टीमुळे त्याला जीव गमवावा लागला, तर त्याची सर्व मेहनत वाया जाते. म्हणून, गुंतवणूक किंवा बचतीशी संबंधित कोणत्याही योजनेत सामील होताना नामनिर्देशित व्यक्तीची निवड करावी लागते.

तेजीचा धडाका! सेन्सेक्सची ५०० अंकाची झेप, गुंतवणूकदार एक लाख कोटींनी श्रीमंत
नामनिर्देशित व्यक्ती फक्त पैसे किंवा मालमत्तेच्या देखभालीसाठी असतो. तो तुमच्या पैशांचा हक्कदार होत नाही. नामनिर्देशित व्यक्तीने तुमच्या पाठेमागे तुमच्या कायदेशीर वारसदाराकडे पैसे सोपवणे आवश्यक असते. नामनिर्देशित आणि कायदेशीर वारस एकच असू शकतात. तुम्ही तुमचा आयुष्याचा जोडीदार, तुमची मुले, पालक, कुटुंबातील इतर सदस्य तसेच एखाद्या जवळच्या व्यक्तीला, मित्रालाही नामनिर्देशित करू शकता.

मोठ्या पडझडतीतून सावरले; जाणून घ्या आज किती रुपयांनी महागले सोने-चांदी
नामनिर्देशन आवश्यक
नामनिर्देशित व्यक्ती नसेल, तर गुंतवणूकदार किंवा मालमत्तेच्या मालकाचा मृत्यू झाल्यास कुटुंबातील इतर सदस्यांना पैसे मिळणे कठीण होते. नामनिर्देशित व्यक्ती नसेल, तर एखाद्या व्यक्तीला पैसे किंवा मालमत्ता मिळवण्यासाठी प्रदीर्घ कायदेशीर प्रक्रियेतून जावे लागते. पण नामनिर्देशित व्यक्ती असेल तर हीच प्रक्रिया सोपी होते. सर्व आर्थिक बाबींमध्ये नामनिर्देशित व्यक्ती असणे आवश्यक आहे. विमा पॉलिसीमध्ये, बँक खाते उघडताना आणि गुंतवणुकीच्या वेळी नामनिर्देशित व्यक्तीचे नाव प्रविष्ट करणे आवश्यक आहे.

पेट्रोल-डिझेल ; चार दिवस दरवाढ केल्यांनतर कंपन्यांनी घेतला ‘हा’ निर्णय
विमा घेताना तुम्ही एकापेक्षा जास्त नॉमिनी निवडू शकता. तुम्ही तुमची आई किंवा वडील, जोडीदार किंवा मुलांना नामनिर्देशित करू शकता. तसं पाहिलं तर कायदेशीर वारस म्हणजेच कुटुंबातील व्यक्तींना नामनिर्देशित करणे योग्य आहे. बँकेत खाते उघडताना तुम्ही नातेवाईक किंवा मित्रालाही नामनिर्देशित करू शकता. येथे नामनिर्देशित व्यक्ती कायदेशीर वारस असेलच असे नाही. संयुक्त खात्याची रक्कम पहिल्यांदा दुसऱ्या खातेधारकाला आणि नंतर नामनिर्देशित व्यक्तीला दिली जाते.

विमा बाजार बदलतोय; लोक एजंटऐवजी स्वतः खरेदी करत आहेत ऑनलाइन मुदत विमा
गुंतवणूक करताना नामनिर्देशित करणे महत्वाचे आहे. येथे तुम्ही फक्त एका व्यक्तीचेच नामनिर्देशित करू शकतात. तर म्युच्युअल फंडात तुम्ही एकापेक्षा जास्त नामनिर्देशित व्यक्ती जोडू शकता.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: