शारिरीक शिक्षण सर्वांगीण विकासामध्ये महत्त्वाचे असून शारीरिक आरोग्यच नाही तर मानसिक आणि सामाजिक विकासासाठी देखील महत्त्वपूर्ण योगदान देते

शाळांमध्ये शारीरिक शिक्षणाची महत्त्वपूर्ण भूमिका

पंढरपूर / ज्ञानप्रवाह न्यूज – शारिरीक शिक्षण (PE) हे विद्यार्थ्यांच्या सर्वांगीण विकासामध्ये महत्त्वाचे स्थान आहे, जे केवळ शारीरिक आरोग्यालाच चालना देत नाही तर त्यांच्या मानसिक आणि सामाजिक विकासासाठी देखील महत्त्वपूर्ण योगदान देते. आज तंत्रज्ञान गतीने वाढत आहे व आपली हालचालीची गती कमी झाली आहे. आपल्या बैठ्या जीवनशैलीचा विपरीत परिणाम आपल्या आरोग्यावर होत आहे . अशा वेळी शाळांमध्ये PE चे महत्त्व आधी पेक्षाही वाढले आहे. खालील मुद्दे पाहताच आपल्याला शारीरिक शिक्षणाचे विद्यार्थ्यांच्या जीवनातील महत्त्व समजून येईल.

  1. आरोग्य आणि तंदुरुस्ती: शारिरीक शिक्षण हे चांगले आरोग्य वाढवण्यासाठी आणि राखण्यासाठी महत्वाचे आहे. नियमित शारीरिक हालचालींमुळे लठ्ठपणा, हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी रोग आणि इतर आरोग्य समस्यांचा धोका कमी होतो. हे निरोगी जीवनशैलीचा पाया घालते, विद्यार्थ्यांना व्यायामाचे महत्त्व शिकवते आणि आरोग्यावर त्याचा सकारात्मक परिणाम होतो.
  2. भावनिक विकास:शारिरीक शिक्षण (PE) हे मुलांमध्ये एकाग्रता, स्मरणशक्ती आणि समस्या सोडवण्याची कौशल्ये वाढवते. संशोधनात आढळून आले आहे की नियमित व्यायाम हा मुलांचा शैक्षणिक कामगिरी सुधारण्यास मदत करतो.
  3. सामाजिक कौशल्ये आणि टीमवर्क: शारिरीक शिक्षण (PE) विद्यार्थ्यांना सामाजिक कौशल्ये विकसित करण्यासाठी आणि टीमवर्कचे मूल्य जाणून घेण्यासाठी पोषक वातावरण निर्माण करते. सांघिक खेळ आणि गट सहकार्य, संवाद आणि नेतृत्व गुण वाढतात. ही कौशल्ये जीवनाच्या विविध पैलूंमध्ये विद्यार्थ्यांच्या वैयक्तिक आणि व्यावसायिक वाढीस हातभार लावतात.
  4. तणाव कमी करणे आणि मानसिक आरोग्य: शारीरिक क्रियाकलाप प्रभावी ताणतणाव दूर करतात. शारिरीक शिक्षण (PE) तणाव पातळी कमी करण्यास आणि त्यांचा मूड सुधारण्यास मदत देते. व्यायामादरम्यान सोडले जाणारे एंडॉर्फिन सकारात्मक मानसिक स्थितीत योगदान देतात.
  5. आजीवन सवयी लावण्यासाठी : लहान वयात शारीरिक हालचालींची निर्माण झालेली आवड विद्यार्थ्यांना पुढील आयुष्यातही उपयोगी पडते. जेव्हा विद्यार्थ्यांना हालचालीचा आनंद आणि सक्रिय राहण्याचे फायदे अनुभवता येतात, तेव्हा त्यांनी या सवयी प्रौढावस्थेत नेण्याची शक्यता असते. बैठ्या जीवनशैलीचा प्रसार कमी करून सार्वजनिक आरोग्यावर याचा कायमस्वरूपी परिणाम होऊ शकतो.
  6. शिस्त आणि वेळ व्यवस्थापन: शारीरिक शिक्षणातील सहभाग विद्यार्थ्यांना शिस्त आणि वेळ व्यवस्थापन यासारखी महत्त्वाची जीवन कौशल्ये शिकवतो. जी आपल्या आयुष्यात अनेकदा उपयुक्त आहेत.
  7. सर्वसमावेशकता आणि आत्मसन्मान: शारीरिक शिक्षण वर्ग विविध क्षमता आणि प्रतिभांना सामावून घेतात. याने विद्यार्थ्यांमध्ये आपुलकीची भावना वाढते, सकारात्मक आत्मसन्मान वाढतो .

शेवटी शाळांमधील शारीरिक शिक्षण हे केवळ खेळ आणि व्यायामासाठी नसून तो सर्वसमावेशक शिक्षणाचा अविभाज्य हिस्सा आहे. शारिरीक शिक्षण (PE) ला प्राधान्य देऊन, शाळा त्यांच्या विद्यार्थ्यांच्या शारीरिक, मानसिक आणि सामाजिक कल्याणासाठी गुंतवणूक करतात, त्यांना निरोगी आणि अधिक यशस्वी भविष्यासाठी तयार करतात. शैक्षणिक संस्थांनी चांगल्या व्यक्तींना घडवण्यासाठी शारीरिक शिक्षणाचे महत्त्व ओळखणे आणि त्याला प्राधान्य देणे आवश्यक आहे.
– अनिल परमार शारीरिक शिक्षण शिक्षक

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *