कोरोनामधील गंभीर आजार्यांमध्ये कमी वजनाचा आणि कुपोषणाचा धोका जास्त

कोरोनामधील गंभीर आजार्यांमध्ये कमी वजनाचा आणि कुपोषणाचा धोका जास्त
   कोविड -19 मुळे वजन कमी होतेय

आता जवळजवळ प्रत्येकाला माहित झाले आहे की कोरोना संसर्गानंतर त्याची लक्षणे रुग्णांमध्ये बराच काळ टिकून राहतात. कोरोनाची लक्षणे काही रुग्णांमध्ये वर्षभरानंतरही दिसतात. कोरोनामुळे शरीराचे अनेक भाग आणि त्यांची काम करण्याची क्षमताही प्रभावित होते.वैद्यकीय तज्ज्ञांच्या मते, कोरोनामधून बरे झाल्यानंतर रुग्णांचे वजन कमी होऊ लागले आहे. कोरोनामुळे गंभीरपणे प्रभावित झालेल्या लोकांमध्ये ही समस्या अधिक येत आहे.

   जरी या प्रकरणाबाबत आतापर्यंत कोणतीही स्पष्ट माहिती समोर आलेली नाही, परंतु काही अभ्यासांमध्ये हे सिद्ध झाले आहे की कोरोना रुग्णांना ज्यांना गंभीर स्थितीमुळे रुग्णालयात दाखल करावे लागले किंवा त्यांची चव गमावली होती त्यांचे वजन कमी होत आहे. ज्या रुग्णांना श्वसनाची गंभीर समस्या होती अशा रुग्णांमध्येही कुपोषणाची समस्या दिसत आहे.
काळ्या बुरशीचे Mucormycosis बळी अधिक धोकादायक

नॅशनल सेंटर फॉर बायोटेक्नॉलॉजी इन्फॉर्मेशन (एनसीबीआय) च्या अभ्यासानुसार, जे लोक कोरोनामध्ये गंभीर आजारी आहेत त्यांना कमी वजनाचा आणि कुपोषणाचा जास्त धोका असतो. सुमारे 30 टक्के रुग्णांमध्ये शरीराचे वजन 5 टक्क्यांपर्यंत कमी झाले आहे. कोरोनामुळे, गंभीरपणे ग्रस्त असलेल्या सुमारे अर्ध्या रुग्णांना कुपोषणाचा धोका आहे.

चव आणि वास कमी झाल्यामुळे बहुतेक कोविड रुग्णांचे वजन कमी होत आहे.ही समस्या अशा रुग्णांमध्ये अधिक गंभीर आहे जे म्यूकोर्मायकोसिस म्हणजेच काळ्या बुरशीचे बळी आहेत.अशा रुग्णांमध्ये, रोगामुळे उच्च डोस विरोधी बुरशीजन्य औषध दिले गेले, ज्यामुळे रुग्णामध्ये अस्वस्थता वाढली आणि भूक लागण्याची समस्या निर्माण झाली.

चव आणि वास बदलल्यामुळे भूक न लागणे

अभ्यासामध्ये असे आढळून आले की चव आणि वास मध्ये बदल झाल्यामुळे, रुग्ण खूप थकल्यासारखे होते आणि भूक कमी होते. याशिवाय, घरी आल्यानंतर शारीरिक हालचालीही पूर्णपणे थांबल्या यामुळे वजन कमी होते.शरीरात जळजळ होण्याची समस्या देखील कुपोषणाचा धोका वाढवते. कोरोना रूग्णांपैकी काहींना रुग्णालयात जावे लागत नव्हते त्या अनेक रुग्णांमध्ये कुपोषणासारख्या समस्या दिसून येत आहेत .

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: