बांबू वृक्षारोपणामुळे पाण्याचे संवर्धन आणि भूगर्भातील पाण्याचे बाष्पीभवन होणार कमी

राजस्थानातील आदिवासींचे उत्पन्न आणि बांबूवर आधारित अर्थव्यवस्थेला चालना देण्यासाठी खादी व ग्रामोद्योग आयोगाचा एक अनोखा प्रकल्प A unique project of Khadi and Village Industries Commission to boost tribal income and bamboo based economy in Rajasthan
नवी दिल्ली,पीआयबी दिल्ली, 04 जुलै 2021- पंतप्रधान खादी व ग्रामोद्योग आयोगाने (केव्ही आयसी) वाळवंटीकरण कमी करण्यासाठी व उपजीविका पुरवण्यासाठी बहुउद्देशीय ग्रामीण उद्योग सहाय्य सुरू केले आहे. कोरडवाहू बांबू मारू-गार्डन (बीओएलडी) नावाचा अनोखा प्रकल्प हा राजस्थानातील उदयपूर जिल्ह्यातील निकलामंडवा या आदिवासी गावात हाती घेणारा देशातील पहिलाच प्रकल्प आहे.

यासाठी बांबूसा तुळदा व बांबूसा बहुपक्षीय विशेष बांबू प्रजातींचे 5000 रोपे ग्रामपंचायतीच्या रिक्त कोरड्या जमिनीवर 25 बीघा (सुमारे 16 एकर) वर लावण्यात आले आहेत. अशाप्रकारे, एकाच ठिकाणी एकाच ठिकाणी जास्तीत जास्त बांबूची रोपे लावण्यासाठी केव्हीआयसीने जागतिक विक्रम तयार केला आहे.

   कोरडे व अर्ध-रखरखीत भूभागात बांबूवर आधारित ग्रीन बेल्ट तयार करण्याचा प्रयत्न करणारा प्रकल्प बोल्ड, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी देशातील जमीनदोखी कमी करण्यासाठी व वाळवंट रोखण्याच्या आवाहनास अनुरूप आहे. हा कार्यक्रम देशाच्या 75 व्या स्वातंत्र्यदिनानिमित्त खादी ग्रामोद्योग आयोगाच्यावतीने आयोजित खादी बांबू महोत्सवाचा एक भाग आहे. खादी ग्रामोद्योग प्राधिकरण यावर्षी ऑगस्टपर्यंत गुजरातच्या अहमदाबाद जिल्ह्यातील ढोलेरा गाव आणि लेह-लडाखमध्ये असे प्रकल्प सुरू करणार आहे. 21 ऑगस्टपूर्वी एकूण 15,000 बांबूची रोपे लावली जातील.

  खादी ग्रामोद्योग आयोगाचे अध्यक्ष विनय कुमार सक्सेना म्हणाले, या तीन ठिकाणी बांबू वाढल्याने देशातील भू-र्‍हास दर कमी होण्यास मदत होईल तसेच शाश्वत विकास व अन्न सुरक्षा मिळेल.

   दुसरीकडे खासदार अर्जुनलाल मीणा म्हणाले की उदयपुरातील बांबू वृक्षारोपण कार्यक्रमामुळे या क्षेत्रात स्वयंरोजगाराला चालना मिळेल. अशा प्रकल्पांमुळे या क्षेत्रातील महिला आणि बेरोजगार तरुणांना कौशल्य विकास कार्यक्रमांशी जोडल्या मुळे फायदा होईल.

केव्हीआयसीने ग्रीन बेल्ट विकसित करण्यासाठी योग्यरित्या बांबूची निवड केली आहे. बांबूची लागवड फार वेगाने होते आणि सुमारे तीन वर्षांच्या कालावधीत त्याची कापणी केली जाऊ शकते. बांबू पाण्याचे संवर्धन आणि भूगर्भातील पाण्याचे बाष्पीभवन कमी करण्यासाठी देखील ओळखले जाते, हे कोरडे व दुष्काळग्रस्त भागातील एक महत्त्वाचे वैशिष्ट्य आहे.

बांबू वृक्षारोपणामुळे पाण्याचे संवर्धन आणि भूगर्भातील पाण्याचे बाष्पीभवन होणार कमी

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: