असंतुलित जीवन निरोगी जीवनासाठी धोकादायक

या भौतिकवादी युगात मानसिक आजाराचे मुख्य कारण असंतुलित जीवन वर्तन


ADVERTIISEMENT
-----------------------------------------------------


मानसिक आरोग्य म्हणजे दैनंदिन जीवनात भावना, इच्छा, महत्त्वाकांक्षा आणि आदर्श यांच्यात संतुलन राखण्याची क्षमता. याचा अर्थ जीवनातील वास्तवांना सामोरे जाण्याची आणि ती स्वीकारण्याची क्षमता. या कालावधीत, बहुतेक लोक मानसिक अस्वस्थता जसे की चिंताग्रस्तता, भीती, असुरक्षितता आणि अस्वस्थता इत्यादी अनुभवतात आणि जर हे दैनंदिन दिनचर्यामध्ये समाविष्ट केले गेले तर व्यक्ती मानसिक आजाराच्या स्थितीत जगत आहे. त्यामागील कारण म्हणजे ती व्यक्ती शारीरिक आणि सामाजिक परिस्थितीत स्वत:ला व्यवस्थित जुळवून घेऊ शकत नाही, परिणामी मानसिक संघर्ष वाढतो. त्यामुळे प्रत्येक व्यक्तीने आपली मानसिक स्थिती बळकट करण्याचा प्रयत्न करत राहावे.
या भौतिकवादी युगात मानसिक आजाराचे मुख्य कारण असंतुलित जीवन वर्तन आहे. ज्यामध्ये अधिक मिळवण्याच्या हव्यासाने व्यक्तीला मानसिकदृष्ट्या अस्वस्थ केले आहे. पैसा, पद आणि सत्तेच्या आंधळ्या शर्यतीत माणूस स्वत:ला विसरतो. उलट त्यांचा योग्य वापर न केल्यामुळे व्यक्तीला एकटेपणा जाणवू लागला आहे. खऱ्या अर्थाने माणसाची ही आंतरिक शून्यता म्हणजे मानसिक आजार.आज पैसा कमावण्याच्या आंधळ्या शर्यतीत माणूस कुटुंब, समाज, नातेसंबंध आणि सगळ्यांना मागे टाकतो आणि फक्त पैशाच्या मागे राहतो यामुळे पैशाचा संचय वाढतो परंतु काही काळानंतर तो स्वतःला एकटा समजतो. त्याचप्रमाणे उच्च पदावर असलेले लोक आपल्या पदाचा आणि अधिकाराचा गैरवापर करतात. इतरांना अनैतिक आणि अत्याचारीपणे त्रास देतात, योग्य व्यक्तींना आदर देत नाहीत, अनैतिक वर्तन करतात, परिणामी व्यक्ती मानसिक ताणतणाव आणि नैराश्या सोबत मानसिक आजारांना बळी पडते .

एखाद्या व्यक्तीचे मानसिक आरोग्य विचार, भावना आणि वर्तन यावर आधारित असते. त्यामुळे आपली विचारसरणी सुदृढ आहे का, आपल्या भावना शुद्ध आहेत का ? आणि आपले वर्तन संतुलित आहे का ? याकडे लक्ष देणे आवश्यक आहे. माणसाची विचारसरणी त्याच्या भावनांना तरंगत असते आणि या भावनिक लहरीच त्याला त्यानुसार वागायला प्रवृत्त करतात. या तिघांमध्ये थेट स्पष्ट संबंध नाही, परंतु तिघेही एकमेकांवर प्रभाव टाकतात आणि या तिघांचा माणसाच्या मानसिक आरोग्यावर विशेष प्रभाव पडतो.

मानसिक आरोग्याचाही नैतिकतेशी थेट संबंध असतो, नैतिक, प्रामाणिक व्यक्तीचे कुटुंब आणि समाजाशी अधिक नाते असते, ते कुटुंब आणि समाजाचे सोने करण्यासाठी समर्पित असतात. माणूस जितका स्वतःला कुटुंबाचा आणि समाजाचा अविभाज्य घटक मानू लागतो,तितका तो मानसिकदृष्ट्या निरोगी होतो. जे लोक हे नियम पाळत नाहीत ते इतरांपेक्षा मानसिकदृष्ट्या अधिक अस्वस्थ होतात. कुटुंब आणि समाजाच्या अविभाज्य संबंधामुळे व्यक्तीमध्ये अपराधीपणाची भावना निर्माण होत नाही आणि परिणामी तो मानसिकदृष्ट्या निरोगी होतो.मानसिकदृष्ट्या निरोगी होण्यासाठी, एखाद्या व्यक्तीने आत्मविश्वास आणि स्वाभिमानाची भावना, तसेच चिंतन आणि विचार करण्याची क्षमता विकसित केली पाहिजे. याशिवाय बुद्धी आणि विवेकाने निर्णय घेण्याची क्षमता विकसित व्हावी आणि संयमासह उत्साहही जीवनात दिसला पाहिजे.स्वत:च्या कमतरतेची जाणीव ठेवून स्वत:च्या सामर्थ्याचे आणि क्षमतेचे आकलन करण्याची क्षमताही मानसिक बळ देते. याशिवाय प्रत्येक परिस्थितीत नेहमी आनंदी आणि आनंदी राहणे आणि इतरांबद्दल आदर आणि आदर बाळगणे मानसिक आरोग्य मजबूत करू शकते. उलट मानसिकदृष्ट्या आजारी व्यक्तीमध्ये या सर्वांचा अभाव असतो.मानसिकदृष्ट्या निरोगी व्यक्तीच समाजाच्या विकासात विशेष योगदान देऊ शकते. कोणत्याही समाजाची प्रगती आणि विकास हा त्या समाजात राहणाऱ्या लोकांच्या शारीरिक आणि मानसिक आरोग्यासोबत नैतिकतेवर अवलंबून असतो. मानसिक आजारामुळे एकाकी जीवन जगणे समाजाच्या प्रगतीला आणि प्रगतीला बाधा आणणारे आहे. मानसिकदृष्ट्या सुदृढ व्यक्ती केवळ स्वत:च्या प्रगतीमध्येच मदत करत नाही तर तो आपल्या कुटुंबाला आणि समाजाला यशाच्या नव्या उंचीवर नेण्यातही महत्त्वाचे योगदान देऊ शकतो. त्याचप्रमाणे कुटुंबातील किंवा समाजातील कोणतीही मानसिकदृष्ट्या अस्वस्थ व्यक्ती प्रगतीच्या प्रवासात अडथळे निर्माण करू शकते.

मानसिकदृष्ट्या निरोगी राहण्यासाठी माणसाने छोट्या-छोट्या गोष्टींचा अवलंब करून आपले जीवन बदलण्याचा प्रयत्न करत राहिले पाहिजे. सर्वप्रथम, माणसाने आपले विचार निरोगी करण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे, हे तेव्हाच शक्य होईल जेव्हा त्याने अतिविचारांपासून दूर राहून अस्वस्थ विचार सोडण्याचा प्रयत्न केला. याशिवाय प्रत्येक घटना आणि परिस्थितीशी एकरूप होऊन वर्तमानात जगण्याचा सराव करा.आपले वैयक्तिक आणि सामाजिक वर्तुळ वाढवताना इतर लोकांशी कनेक्ट राहण्याचा आणि बोलण्याचा प्रयत्न करा.शारिरीक आरोग्यासाठी निसर्गाशी जोडलेले राहा आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे तुमच्या आनंदासाठी काहीतरी सर्जनशील करण्याचा प्रयत्न करा, मानसिकदृष्ट्या निरोगी व्यक्ती म्हणून समाजात तुमचे योगदान विशेष ठरेल.

डॉ.वीरेंद्र भाटी मंगल – ज्येष्ठ साहित्यिक व स्तंभलेखक – राष्ट्रीय समन्वयक-अनुव्रत लेखक मंच,लाडनून राजस्थान
मोबाईल-9413179329


Discover more from Dnyan prawah news

Subscribe to get the latest posts sent to your email.


ADVERTIISEMENT
-----------------------------------------------------

Leave a Reply

Discover more from Dnyan prawah news

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading