जरी हा संसर्ग अत्यंत सौम्य पातळीचा असला तरी इतर संक्रमणांप्रमाणे त्याचे दुष्परिणाम होऊ शकतात

जरी हा संसर्ग अत्यंत सौम्य पातळीचा असला तरी इतर संक्रमणांप्रमाणे त्याचे दुष्परिणाम होऊ शकतात Although the infection is very mild, it can have the same side effects as other infections

नवी दिल्ली ,08/09/2021- चीनच्या वुहानमध्ये कोरोनाचा प्रादुर्भाव झाल्यानंतर थोड्याच काळात जगभरात लसीचा शोध सुरू झाला. रशियाने सर्वप्रथम ऑगस्ट 2020 मध्ये आपली कोरोना लस स्पुटनिकची घोषणा केली. यानंतर, जगभरात अनेक लसी एकामागून एक आल्या. लसीकरणाचे कार्यक्रमही सुरू झाले आहेत. परंतु कोविड -19 च्या नवीन रूपांमुळे लसीच्या कार्यक्षमतेबद्दल शंका निर्माण झाली. डेल्टा व्हेरिएंट जो भारतात कोरोनाच्या दुसऱ्या लाटेचा मुख्य घटक होता, आता संपूर्ण जगात कहर करत आहे. या प्रकारावर विद्यमान लसीच्या परिणामाबाबत संशोधन चालू आहे. नेचर या प्रतिष्ठित विज्ञान जर्नलमध्ये नवीन अभ्यासाने या प्रकाराच्या संसर्गजन्य संभाव्यतेबद्दल धक्कादायक माहिती उघड केली आहे. हा अभ्यास म्हणतो की डेल्टा व्हेरिएंट मानवी रोग प्रतिकारशक्तीसह लसींना टाळण्यासाठी अनेक पटीने अधिक सक्षम आहे.

   नेचरचा हा अभ्यास एका आंतरराष्ट्रीय संघाने केला आहे, ज्यात अनेक भारतीय संस्थांच्या संशोधकांचा समावेश आहे. हा अभ्यास भारतातून गोळा केलेल्या डेटावर आधारित आहे जो मे पर्यंत आहे.

अभ्यासात काय बाहेर आले

अभ्यासातून असे समोर आले आहे की एखाद्या व्यक्तीला कोरोनाचा संसर्ग असला तरीही, डेल्टा प्रकारातून संसर्ग होण्याचा धोका 6 पट जास्त असतो. त्याच वेळी लसीद्वारे शरीरात पाठवलेल्या अँटीबॉडीजला चकमा देण्याचा धोका 8 पट जास्त असतो. डेल्टा प्रकाराची तुलना कोरोनाच्या वुहान प्रकाराशी केली गेली आहे. याचा अर्थ असा आहे की ज्या लोकांना लसीकरण केले गेले आहे त्यांना प्रारंभिक वुहान स्ट्रेनपेक्षा डेल्टा व्हेरिएंटची लागण होण्याची 8 पट जास्त शक्यता आहे.

फायझर आणि अँस्ट्राझेनेका लसींचा अभ्यास

या अभ्यासात प्रामुख्याने फायझर आणि अँस्ट्राझेनेका लसींचा अभ्यास करण्यात आला आहे. याव्यतिरिक्त अभ्यासात असेही आढळले आहे की डेल्टा प्रकारातील स्पाइक प्रथिने अधिक प्राणघातक असतात आणि त्यांच्यात स्वतःची गुणाकार करण्याची क्षमता अधिक असते. हे केवळ अधिक संसर्गजन्य नाही, तर ते शरीरात वेगाने पसरू शकते.

यशस्वी संसर्गावर संशोधन

 या अभ्यासात दिल्लीतील रुग्णालयांमध्ये काम करणाऱ्या 130 आरोग्य सेवा कर्मचाऱ्यांमध्ये झालेल्या संक्रमणाचाही अभ्यास करण्यात आला.  हे दिसून आले की डेल्टा प्रकारावर लसीचा फारसा प्रभाव नाही. ब्रेकथ्रू इन्फेक्शन म्हणजे जेव्हा कोणी लस घेतल्यानंतर दोन आठवड्यांनंतर कोविड -19 ची लागण होते . जरी हा संसर्ग अत्यंत सौम्य पातळीचा असला तरी इतर संक्रमणांप्रमाणे त्याचे दुष्परिणाम होऊ शकतात.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: