फाटक्या नोटा मिळतात तेव्हा त्या काळजी वाढवणार्‍या असतात त्यासाठी काय

फाटक्या नोटा मिळतात तेव्हा त्या काळजी वाढवणार्‍या असतात त्यासाठी काय What to do when cracked notes appear

 नवी दिल्ली:  क्वचितच असा कोणी असेल जो फाटलेल्या नोटांशी संबंधित नसेल. अनेक वेळा बँक या फाटक्या नोटा ग्राहकाला देते किंवा फाटलेल्या नोटा बँकेच्या एटीएममधूनच बाहेर येतात. ग्राहक त्या नोटा त्यावेळी तपासत नाही कारण त्याठिकाणी नोटा तपासणे चोरांना आमंत्रण दिल्यासारखे असते पण नंतर जेव्हा त्याला या फाटक्या नोटा दिसतात, तेव्हा त्या काळजी  वाढवणार्‍या असतात.

फाटलेल्या नोटांवर बँकेचे उत्तर

तथापि, बहुतेक बँका विश्वास ठेवत नाहीत की त्यांनी फाटक्या नोटा ग्राहकाला दिल्या आहेत. परंतु जर ग्राहकाने फाटक्या नोटांबद्दल तक्रार केली तर बँक या नोटा बदलून देईल का ?

    याबाबत बँकेने ग्राहकाच्या प्रश्नाला उत्तर देताना म्हटले आहे की बँकेत नोटांची गुणवत्ता अत्याधुनिक नोट सॉर्टिंग मशीनद्वारे तपासली जाते. खराब /फाटलेल्या नोटा मिळण्याची शक्यता नगण्य आहे. जर तुम्हाला अशी नोट मिळाली तर तुम्ही त्या त्या बँकेच्या कोणत्याही शाखेत ती नोट बदलू शकता.

फाटलेल्या नोटांवर आरबीआयचे नियम आहेत

  विस्कटलेल्या नोटांबाबत आरबीआयकडून वेळोवेळी परिपत्रकेही जारी केली जातात. अशा नोटा तुम्ही कोणत्याही बँक शाखेत किंवा रिझर्व्ह बँकेच्या कार्यालयात सहज बदलू शकता. रिझर्व्ह बँकेच्या नियमांनुसार, एका व्यक्तीला एका वेळी जास्तीत जास्त 20 नोटा बदलून मिळू शकतात, या नोटांचे एकूण कमाल मूल्य 5000 रुपयांपेक्षा जास्त नसावे.

फाटलेल्या नोटा बदलण्यासाठी फी ?

   रिझर्व्ह बँकेने ठरवलेल्या केंद्रांवर एक्सचेंज करण्यासाठी ग्राहकाला कोणतेही शुल्क भरावे लागत नाही. बँकेत पावतीपेक्षा 20 पेक्षा जास्त नोटा स्वीकारल्या जाऊ शकतात. ते नंतर दिले जाते. यासाठी बँक तुमच्याकडून RBI ने ठरवलेले शुल्क आकारते.

एटीएममधून खराब नोटा बाहेर आल्या तर काय करावे ?

जर एटीएममधून खराब नोटा काढण्यात आल्या असतील, तर त्या बदलण्यासाठी तुम्हाला ज्या बँकेच्या एटीएममधून रोख रक्कम काढली आहे त्या बँकेकडे अर्ज करावा लागेल. या अर्जात एटीएमची तारीख, वेळ आणि स्थान लिहावे लागेल. तसेच तुम्हाला पैसे काढण्याची स्लिप जोडावी लागेल. जर तुमच्याकडे स्लिप नसेल तर तुम्हाला तुमच्या मोबाईलवर आलेल्या मेसेजचा तपशील द्यावा लागेल. वास्तविक, RBI च्या मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार कोणतीही सरकारी बँक नोटा बदलण्यासाठी सहमत होऊ शकत नाही. अशा परिस्थितीत, आता तुम्ही सहजपणे खराब नोटा बदलू शकता आणि या प्रक्रियेस जास्त वेळ लागत नाही.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: