गोविंद बल्लभ पंत यांनी अधिकाऱ्यांना सांगितले की सरकारी बैठकांमध्ये फक्त चहा हा नियम आहे

गोविंद बल्लभ पंत यांनी अधिकाऱ्यांना सांगितले की सरकारी बैठकांमध्ये फक्त चहा हा नियम आहे Govind Ballabh Pant told officials that only tea is the rule in government meetings

गोविंद बल्लभ पंत हे उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री असताना त्यांनी बैठकीदरम्यान आलेल्या चहा-नाश्त्यातून फक्त चहाचे बिल पास केले. नाश्त्याचे बिल स्वतः भरले आणि अधिकाऱ्यांना सांगितले – सरकारी बैठकांमध्ये फक्त चहा हा नियम आहे. सरकारी तिजोरीतून जनतेचा पैसा नियमांच्या विरोधात खर्च होऊ दिला जाऊ शकत नाही. देशाच्या स्वातंत्र्य चळवळीत असे अनेक नायक होते, ज्यांनी देशाच्या स्वातंत्र्यासाठी सतत संघर्षच केला नाही, तर लोकांच्या हृदयात क्रांतीची ज्योतही पेटवत राहिले.असाच स्वातंत्र्य संग्रामातील क्रांतीकारी भारतरत्न गोविंद बल्लभ पंत हे होते.

    गोविंद बल्लभ पंत यांचा जन्म 10 सप्टेंबर 1887 रोजी अल्मोडा, सध्याच्या उत्तराखंडमध्ये झाला. त्यांनी मुरी कॉलेज अलाहाबाद विद्यापीठा तून बीए (एलएलबी) पदवी प्राप्त केली, जिथे त्यांना शैक्षणिक उत्कृष्टतेसाठी लम्सडेन पदक देण्यात आले. नंतर त्यांनी काकोरी खटल्यामध्ये वकील म्हणून ओळख आणि प्रतिष्ठा मिळवली. ते केवळ देशातील सर्वात प्रमुख स्वातंत्र्य सेनानी नव्हते तर त्यांची मानवीय पक्ष देखील खूप मजबूत होता. जेव्हा गोविंद बल्लभ पंत 18 वर्षांचे होते तेव्हा त्यांनी गोपालकृष्ण गोखले आणि मदन मोहन मालवीय यांना आदर्श मानून भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसच्या सत्रांमध्ये स्वयंसेवक म्हणून काम करण्यास सुरुवात केली.डिसेंबर 1921 मध्ये ते काँग्रेसमध्ये सामील झाले आणि नंतर असहकार चळवळीत सामील झाले. महात्मा गांधींच्या कार्यांनी प्रेरित होऊन मीठ मार्च आयोजित केल्याबद्दल त्यांना 1930 मध्ये तुरुंगवास भोगावा लागला.असे मानले जाते की दुसऱ्या महायुद्धा दरम्यान गोविंद बल्लभ पंत यांनी महात्मा गांधी आणि सुभाषचंद्र बोस यांच्यात समझोता करण्याचा प्रयत्न केला होता.त्यावेळी गांधीजी  आणि त्यांच्या समर्थकांना युद्धाच्या वेळी ब्रिटिश राजवटीला पाठिंबा द्यायचा होता तर सुभाषचंद्र बोस गटाचे मत होते की या युद्धाची परिस्थिती ब्रिटिश राजवट संपवण्यासाठी कोणत्याही प्रकारे वापरली पाहिजे. 

भारत छोडो ठरावावर स्वाक्षरी केल्याबद्दल त्यांना 1942 मध्ये अटक करण्यात आली आणि काँग्रेस कार्यकारिणीच्या इतर सदस्यांसह मार्च 1945 पर्यंत अहमदनगर किल्ल्यावर एकूण तीन वर्षे घालवावी लागली.अखेरीस आरोग्य अस्वस्थतेच्या कारणास्तव गोविंद बल्लभ पंत तुरुंगातून बाहेर येऊ शकले. भारतरत्न पंडीत गोविंद वल्लभप पंत संयुक्त प्रांत (1937 ते 1999) चे अध्यक्ष होते . उत्तर प्रदेशचे पहिले मुख्यमंत्री (1946 ते 1954) आणि केंद्रीय गृह मंत्री (1955 ते 1961 पर्यंत) होते. त्यांना सर्वोच्च सन्मान भारत रत्न 1957 मध्ये प्रदान करण्यात आला. याशिवाय, ते राज्यसभेचे नेता होते. महान देशभक्त ,कुशल प्रशासक ,सफल वक्ता आणि उदर्मना डॉ.गोविंद बल्लभ पंत यांनी जमीन सुधारणा, वन संरक्षण, महिलांचे हक्क, आर्थिक स्थैर्य आणि अत्यंत असुरक्षित गटांच्या उपजीविकेची सुरक्षा यासारख्या प्रमुख सुधारणांना अंतिम रूप दिले होते. नंतर भारतीय नागरिकांच्या लोकशाही सक्षमीकरणावर भर देताना त्यांनी केंद्रीय गृहमंत्री पदाची जबाबदारी मोठ्या लिलयाने पेलली होती. हिंदी ला राष्ट्रीय भाषेचा दर्जा मिळावा यासाठी त्यांनी स्पष्ट समर्थन केले होते .

सौजन्य – न्यू इंडिया समाचार

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: