st workers agitation: एसटी महामंडळाचे राज्य सरकारात विलीनीकरण करणे चुकीचे: पन्नालाल सुराणा


हायलाइट्स:

  • एसटी महामंडळाचे राज्य सरकारात विलीनीकरण करणे अत्यंत चुकीचे आहे- पन्नालाल सुराणा.
  • एसटी कर्मचाऱ्यांनी ही मागणी सोडून मान्य होणाऱ्या मागण्यांसाठी रेटा लावावा- सुराणा.
  • एसटीचे खाजगीकरण करण्यासाठीच भाजप एसटी कर्मचाऱ्यांच्या आंदोलनाला पाठिंबा देत आहे- सुराणा.

सूर्यकांत आसबे, सोलापूर

एसटी महामंडळाचे राज्य सरकारात विलीनीकरण करणे अत्यंत चुकीचे आहे. एसटी कर्मचाऱ्यांनी ही मागणी सोडून मान्य होणाऱ्या मागण्यांसाठी रेटा लावावा, असे ज्येष्ठ विचारवंत आणि राज्य एसटी कामगार संघटनेचे माजी कार्याध्यक्ष तसेच सोशालिस्ट पार्टी ऑफ इंडियाचे पन्नालाल सुराणा यांनी गुरुवारी सोलापुरात पत्रकार परिषदेत सांगितले . रेल्वेचे खाजगीकरण करणारे भाजपवाले आता एसटीचे खाजगीकरण करण्यासाठीच राज्यातील एसटी कर्मचाऱ्यांच्या आंदोलनाला पाठिंबा देण्यासाठी मैदानात उतरले असल्याचा आरोपही सुराणा यांनी यावेळी बोलताना केला .आतापर्यंत सरकार पडणार पडणार म्हणणारे भाजपवाले सरकार पडत नाही हे दिसताच आता एसटीच्या आंदोलनाच्या माध्यमातून काड्या करत असल्याचा टोलाही सुराणा यांनी लगावला. (Former ST workers union working president Pannalal Surana has said that it is wrong to merge ST Corporation with the state government)

एसटीचे सरकारीकरण केल्यामुळे यामध्ये सरकार आणि कर्मचाऱ्यांचे सर्वाधिक नुकसान होणार असल्याचे सांगत विलीनीकरण करताना होणाऱ्या अंमलबजावणीला येणाऱ्या अडचणी लक्षात घेणेसुद्धा अत्यंत महत्त्वाचे असल्याचे सुराणा यावेळी बोलताना म्हणाले. खर्च कमी करून आहे त्यात भागवून एसटी कर्मचाऱ्यांचे वेतन वाढू शकते, असा मोलाचा सल्ला सुद्धा सुराणा यांनी यावेळी बोलताना दिला. डिझेल आणि टायर खरेदीत एसटीला केंद्र सरकारने सवलत द्यावी तसेच लाखो कष्टकरी कुटुंब चिवटपणे जगत आहेत हे पाहून तरी एसटी कर्मचाऱ्यांनी आत्महत्येचे पाऊल उचलू नये, असे आवाहनही पन्नालाल सुराणा यांनी केले आहे.

क्लिक करा आणि वाचा- ‘मलिक, तुम्ही जाहीर माफी मागा, नाहीतर…’; अमृता फडणवीस यांनी पाठवली कायदेशीर नोटीस

महाराष्ट्राच्या खेड्यापर्यंत पोहोचलेल्या एसटीचा संप इतके दिवस चालू ठेवल्यामुळे प्रवासी, नागरिक ,महामंडळ व खुद्द कामगारांचे सुद्धा मोठे नुकसान होत आहे .वाहतूक, वीज निर्मिती व वितरण तसेच शेतमाल खरेदी व्यवसाय नीट करता यावेत यासाठी विधिमंडळाचे अंतिम नियंत्रण असलेल्या स्वायत्त महामंडळाकडे ते व्यवसाय चालवण्याची जबाबदारी सोपविण्याचा निर्णय विचारपूर्वक घेण्यात आलेला आहे. सरकारी खर्चाला दरवर्षी विधिमंडळाची मंजुरी घ्यावी लागते. सुटे पार्ट विकत घेण्यासाठी वित्त विभागाची परवानगी घ्यावी लागते .त्यामुळे सरकारी कामाला विलंब होतो. स्वायत्त महामंडळांना ते काम करताना जागच्या जागी निर्णय घेऊन करता येतात ,असेही सुराना यांनी सांगितले.

क्लिक करा आणि वाचा- नवाब मलिक यांच्यावर देशद्रोहाचा गुन्हा दाखल करा; चंद्रकांत पाटील यांची मागणी

एसटी कामगारांनी सन १९६३ ते ६९ या काळात संघर्ष केल्यामुळे त्या महामंडळावर एसटी कर्मचाऱ्यांचे दोन प्रतिनिधी घेण्याची कायदेशीर तरतूद झालेली आहे. त्यामुळे कामगारांच्या मागण्यांचा सहानुभूतीने विचार होतो. हे दोन्ही मुद्दे लक्षात घेऊन एसटी महामंडळाचे सरकारमध्ये विलीनीकरण करण्याची मागणी कामगारांनी सोडून द्यावी, असे आवाहनही त्यांनी केले आहे. एसटी चालक, वाहक, वर्कशॉप कर्मचारी आदींचे वेतन हे तुटपुंजे आहे. परंतु त्यांच्यापेक्षाही अधिक खडतर जीवन जगणारे कोट्यावधी श्रमिक चिवटपणे जगताहेत हे पाहून एसटी कर्मचाऱ्यांनी आत्महत्या करण्याचा विचार अजिबात करू नये. त्यांचे वेतन वाढवण्यासाठी प्रवासी दरवाढ करणे योग्य नाही मात्र महामंडळाचा खर्च कमी व्हावा यासाठी टायर व अन्य महत्त्वाचे स्पेअर पार्ट तसेच डिझेल स्वस्तात मिळणे आवश्यक आहे, असे सुराणा यांनी म्हटले आहे.

क्लिक करा आणि वाचा- किरीट सोमय्या यांना कोर्टाचे समन्स, काँग्रेसने ठोकला मानहानीचा दावा

कारखानदार नफा वाढीसाठी टायर वगैरेच्या किमती भरमसाठ वाढवतात .डिझेलचे दर तर खुद्द केंद्र सरकारच वाढवत आहे. या वस्तू महामंडळाला सवलतीच्या दराने मिळण्याची व्यवस्था केंद्र सरकारने करावी अशी मागणी एसटी कर्मचाऱ्यांनी लावून धरली पाहिजे ,असे मतही पन्नालाल सुराणा यांनी व्यक्त केले. एसटी कामगार संघटनेचा कार्याध्यक्ष या नात्याने सण १९६३ ते १९८० या कालावधीत झालेल्या संपात आपण तुरुंगवाससुद्धा सोसला असल्यामुळे एसटी कर्मचाऱ्यांच्याबद्दल आपलेपणा वाटत असल्याचे भावनिक आवाहन, ज्येष्ठ विचारवंत सुराणा यांनी केले आहे.

क्लिक करा आणि वाचा- रियाज भाटीचे तर शरद पवार, उद्धव ठाकरेंसोबत फोटो; शेलारांचे मलिकांना प्रत्युत्तर
दरम्यान सामान्य माणसांचे एसटी बंद असल्यामुळे मोठ्या प्रमाणावर हाल होत असल्यामुळे त्यांच्याकडून एसटी कर्मचाऱ्यांच्या संपाला पाठिंबा मिळणे अवघड आहे. त्यामुळे किमान सामान्य जनतेचा तसेच शालेय विद्यार्थी व शिक्षण घेत असलेल्या खेड्यापाड्यातील मुलांचा व शेतीमाल घेऊन शहरी भागात येणाऱ्या शेतकऱ्यांचा विचार करून तरी एसटी कर्मचाऱ्यांनी आता संप मागे घेऊन अन्य मागण्यांसाठी सरकारची भांडावे असे पन्नालाल सुराणा यांनी सूचित केले आहे.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *