सीएम योगींच्या आवाहनाला आलं फळ , मुस्लिम धर्मगुरूही आले पुढे

यूपीने पुन्हा एक उदाहरण ठेवले, ना रस्त्यावर नमाज अदा करण्यात आली, ना बंदी असलेल्या प्राण्यांचा बळी दिला गेला


ADVERTIISEMENT
-----------------------------------------------------


सीएम योगींच्या आवाहनाला फळ आलं, मुस्लिम धर्मगुरूही पुढे आले

सुमारे तीन हजार संवेदनशील ठिकाणी सुरक्षा कडेकोट ठेवण्यात आली होती

लखनौ, १७ जून- ईद-उल-अजहा (बक्रीद) निमित्त उत्तर प्रदेशने पुन्हा एकदा देशभरात आदर्श निर्माण केला आहे. यावेळीही मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्या आवाहनावरून राज्यात कुठेही वाहतूक विस्कळीत करून रस्त्यावर ईदची नमाज अदा करण्यात आली नाही. मुस्लिम धर्मगुरूंनीही मुख्यमंत्र्यांच्या आवाहनाला पाठिंबा दिला होता, परिणामी ईदगाह किंवा इतर नियुक्त पारंपारिक ठिकाणी ईदची नमाज आयोजित करण्यात आली होती. मशिदी आणि ईदगाहांमध्ये कमी जागा असलेल्या अनेक भागात लोकांनी वेगवेगळ्या पाळ्यांमध्ये नमाज अदा केली. यापूर्वी, राज्यात ईद उल फित्रच्या नमाजाच्या वेळी अशीच अभूतपूर्व परिस्थिती दिसून आली होती, जेव्हा मुख्यमंत्र्यांच्या आवाहनानुसार लोकांनी मशिदींमध्येच नमाज अदा केली होती. राज्यभरात कडेकोट सुरक्षा व्यवस्था ठेवण्यात आली होती. संवेदनशील भागात ड्रोनद्वारे आकाशातून पाळत ठेवली जात असताना, सुरक्षे बाबत लोकांमध्ये विश्वास निर्माण करण्यासाठी जमिनीवर असलेल्या तगड्या पोलीस दलाने एक दिवस आधी फ्लॅग मार्च काढला होता.

सीएम योगी यांनी यापूर्वीच सूचना दिल्या होत्या

बकरीद संदर्भात सीएम योगी यांनी यापूर्वीच राज्यातील सर्व जिल्ह्यांतील अधिकारी आणि राज्य पातळीवरील वरिष्ठ अधिकाऱ्यांना सूचना दिल्या होत्या.

ते म्हणाले होते की,पोलिस स्टेशन, सर्कल, जिल्हा, परिक्षेत्र, झोन आणि विभागीय स्तरावर नियुक्त केलेल्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांनी आपापल्या भागातील धार्मिक नेते आणि समाजातील इतर प्रतिष्ठित लोकांशी संवाद साधला पाहिजे, जेणेकरून लोकांमध्ये सकारात्मक संदेश जाईल.शांतता समितीची बैठक घेताना प्रसारमाध्यमांचेही सहकार्य घेतले पाहिजे, जेणेकरून शांतता व सौहार्दाचे वातावरण राहील. याशिवाय बकरीदला यज्ञ करण्याचे ठिकाण अगोदरच ओळखावे. सीएम योगी यांनी याआधीच सूचना दिल्या होत्या की, प्रत्येक बाबतीत बंदी घातलेल्या प्राण्यांची कुठेही बळी दिली जाणार नाही याची काळजी घ्यावी. प्रत्येक जिल्ह्यात त्यागानंतर कचऱ्याची विल्हेवाट लावण्यासाठी पद्धतशीर कृती आराखडा असावा.

मुख्यमंत्र्यांच्या प्रयत्नांचा सकारात्मक परिणाम दिसून आला

मुख्यमंत्री योगींच्या सूचना आणि प्रयत्नांचा राज्यात सकारात्मक परिणाम झाला आणि कुठेही रस्त्यावर प्रार्थना झाल्या नाहीत. अंदाजानुसार, यावर्षी राज्यात 30 हजारांहून अधिक ठिकाणी नमाज अदा करण्यात आली, त्यापैकी सुमारे तीन हजार संवेदनशील ठिकाणांची ओळख पटवून कडेकोट सुरक्षा व्यवस्था करण्यात आली होती. तुम्हाला सांगतो की, याआधी राज्यातील प्रत्येक शहरात लाखो लोक रस्त्यांवर आणि इतर ठिकाणी नमाज अदा करत असत, त्यामुळे वाहतुकीची समस्या निर्माण झाली होती. मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्या आवाहनाचा परिणाम म्हणजे राज्यातील प्रत्येक जिल्ह्यातील मशिदी/इदगाहांमध्ये शांततेने नमाज पठण करून देशभरात एक नवा संदेश जात आहे.एवढेच नाही तर रविवारी गंगा दसरा, सोमवारी ईद-उल- अजहा आणि मंगळवारी ज्येष्ठ महिन्याचा मोठा शुभ मुहूर्त असल्याने राज्य पोलीस विभागही विशेष सतर्कतेत असल्याचे दिसत आहे. त्यामुळेच अनेकांकडून व्यक्त होत असलेल्या वादाची भीतीही निराधार ठरली. राज्यातील सर्व 75 जिल्ह्यांतून हा सण आनंदात आणि उत्साहात साजरा होत असल्याच्या बातम्या येत आहेत.

आता शांतता आणि सौहार्द ही यूपीची नवी परंपरा आहे

सामाजिक सलोखा आणि कायदा व सुव्यवस्थेला सर्वोच्च प्राधान्य देणारे उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्या प्रयत्नांना फळ मिळू लागले आहे. धार्मिक कार्यक्रम शांततेत आणि सौहार्दाने आयोजित करणे ही यूपीमध्ये परंपरा बनत चालली आहे. योगी राजच्या काळात कायदा आणि सुव्यवस्थेने इतर राज्यांसाठी एक आदर्श ठेवला आहे. गेल्या सात वर्षांत राज्यात एकही दंगल झालेली नसताना आणि सर्व प्रमुख सण आणि कार्यक्रम सुरक्षितपणे पार पडल्याने कर्फ्यूमुक्त राज्य म्हणून राज्याची प्रतिमा निर्माण झाली आहे, तर यूपीने ही भूमिका सिद्ध केली आहे. देशभरातील इतर राज्यांसाठी कायदा आणि सुव्यवस्थेच्या बाबतीत मॉडेल आहे. गेल्या रामनवमीच्या दिवशीही देशातील अनेक राज्यांमध्ये हिंसाचार आणि दंगलीच्या अनेक घटना घडल्या होत्या तर उत्तर प्रदेशमध्ये 800 हून अधिक मिरवणुका निघाल्या आणि वादाची एकही घटना घडली नाही.


Discover more from Dnyan prawah news

Subscribe to get the latest posts sent to your email.


ADVERTIISEMENT
-----------------------------------------------------

Leave a Reply

Discover more from Dnyan prawah news

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading