लवकरच बाजारात येणार फ्लेक्स इंधन वाहने (FFV)

लवकरच बाजारात फ्लेक्स इंधन वाहने (FFV) येणार Flex Fuel Vehicles (FFVs) will be on the market soon

नवी दिल्ली,०३/०८/२०२१ – केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी मंगळवारी देशातील ऑटोमोबाईल मार्केटमध्ये एका वर्षात फ्लेक्स इंधन वाहने आणण्यावर भर दिला. वाहनांच्या सर्व मॉडेल्समध्ये किमान सहा एअरबॅग देणे बंधनकारक करण्याचे आवाहन त्यांनी वाहन निर्मात्यांना केले.

केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी ट्विटरवर लिहिले की त्यांनी आज नवी दिल्लीत सियाम (सोसायटी ऑफ इंडियन ऑटोमोबाईल मॅन्युफॅक्चरर्स) च्या सीईओंच्या प्रतिनिधींसोबत बैठक घेतली. बैठकीत त्यांनी देशाच्या ऑटोमोबाईल बाजारात 100% इथेनॉल आणि पेट्रोलवर चालण्यास सक्षम ‘फ्लेक्स इंधन’ वाहने (FFV) सादर करण्यास सांगितले.

   ते म्हणाले की,प्रवासी सुरक्षेच्या हितासाठी,मी सर्व खाजगी वाहन उत्पादकांना आवाहन केले आहे की सर्व वाहन मॉडेल आणि श्रेणींमध्ये किमान 6 एअरबॅग अनिवार्यपणे उपलब्ध कराव्यात. अधिकृत निवेदनानुसार, केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी  सोसायटी ऑफ इंडिया ऑटोमोबाईल मॅन्युफॅक्चरर्सशी संलग्न कंपन्यांच्या मुख्य कार्यकारी अधिकारी (CEO) च्या शिष्टमंडळाला भेटले.  बैठकीत खासगी, व्यावसायिक आणि दुचाकी उत्पादक सहभागी झाले होते.

    निवेदनानुसार, शिष्टमंडळाने बैठकीला वाहन उद्योगाच्या स्थितीबद्दल माहिती दिली आणि बीएस फेज -2 सह उत्सर्जन आधारित नियमन पुढे नेण्याचा आग्रह केला. केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी वाहन-अभियांत्रिकी आघाडीवर उत्कृष्ट कामगिरी केल्याबद्दल OEM चे अभिनंदन केले.
फ्लेक्स इंजिन कसे कार्य करते?

या इंजिनमध्ये इंधन मिश्रण सेन्सरचा एक प्रकार म्हणजे इंधन ब्लेंडर सेन्सर वापरला जातो. हे मिश्रणातील इंधनाच्या प्रमाणानुसार स्वतःला अनुकूल करते. हा सेन्सर इथेनॉल/मिथेनॉल/गॅसोलीन गुणोत्तर किंवा इंधनाची अल्कोहोल एकाग्रता वाचतो. त्यानंतर ते इलेक्ट्रॉनिक नियंत्रण मॉड्यूलला सिग्नल पाठवते आणि हे नियंत्रण मॉड्यूल नंतर वैयक्तिक इंधनांचे वितरण नियंत्रित करते. फ्लेक्स इंजिन असलेल्या कार द्वि-इंधन इंजिन असलेल्या वाहनांपेक्षा वेगळ्या असतात. द्वि-इंधन इंजिनमध्ये स्वतंत्र टाकी असतात, तर फ्लेक्स इंधन इंजिनमध्ये,आपण एका टाकीमध्ये अनेक प्रकारचे इंधन टाकू शकता. ही इंजिने खास तयार केलेली आहेत.

अशी वाहने परदेशात धावतात

फ्लेक्स इंजिन असलेली कार इथेनॉलसह पेट्रोल आणि मेथनॉलसह पेट्रोल वापरू शकते. यामध्ये, इंजिन त्याच्या स्वत: च्या अनुसार डिझाइन करते. सध्या इथे इथेनॉलचा जास्त वापर केला जातो. अशा कार ब्राझील,अमेरिका, कॅनडा आणि युरोपमध्ये खूप चालत आहेत.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: