कोविड -१९ चा डेल्टा प्लस प्रकार काय आहे

कोविड -१९ चा डेल्टा प्लस प्रकार काय आहे What is the Delta Plus type of Covid-19 ?

      नवी दिल्ली - केंद्र सरकारने सांगितले की कोविड -१९ च्या डेल्टा प्लस फॉर्मची सुमारे ३०० प्रकरणे भारतात सापडली आहेत आणि या स्वरूपाच्या विरोधात लस प्रभावी असल्याचे दिसून आले आहे. इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (आयसीएमआर) चे महासंचालक बलराम भार्गव यांनी पत्रकार परिषदेत एका प्रश्नाला उत्तर देताना सांगितले की, डेल्टा प्लस फॉर्म विरूद्ध लसीची प्रभावीता तपासली गेली आहे.  ते म्हणाले की डेल्टा प्लस फॉर्म बाहेर येऊन काही महिने झाले आहेत. पूर्वी ६०-७० प्रकरणे आढळली होती, आता डेल्टा प्लसमध्ये सुमारे ३०० प्रकरणे आहेत.

   ते म्हणाले की ही लस डेल्टा प्लसच्या विरूद्ध प्रभावी असल्याचे दिसून आले आहे. कोरोना विषाणूचा डेल्टा प्लस फॉर्म ११ जून रोजी ओळखला गेला आणि चिंता श्रेणीमध्ये समाविष्ट करण्यात आला. कोरोना व्हायरसमुळे जगातील दोन वर्षे आणि लाखो लोकांचा जीव गेला आहे.  पण तरीही तो थांबला नाही आणि जितके आपण त्याच्यापासून संरक्षणासाठी प्रयत्न करत आहोत, तितके ते स्वतःचे स्वरुप बदलत आहे आणि आपल्या समोर उभे राहत आहे .

कोविड -१९ चा डेल्टा प्लस प्रकार काय आहे ?

डेल्टा व्हेरिएंट अर्थात B.1.617.2 भारतात प्रथम सापडला आणि दुसऱ्या लाटेचा नाश झाला. तेव्हापासून ते आता AY.1 आणि AY.2 आहे. उत्परिवर्तित झाला आहे. त्यांच्या उप-वंशजांना डेल्टा प्लस आणि डेल्टा प्रकार म्हणतात. त्यांनी स्वतःमध्ये अतिरिक्त उत्परिवर्तन विकसित केले आहे. स्पाइक प्रोटीनमध्ये डेल्टाचे K417N उत्परिवर्तन प्राप्त केल्यामुळे डेल्टाप्लसची निर्मिती झाली, A4.1 आणि AY.2 दोन्हीमध्ये K417N उत्परिवर्तन झाले, परंतु बीटा प्रकारात किंवा B.1.351 मध्ये देखील प्रथम दक्षिण आफ्रिकेत शोधले गेले, पाहिले गेले आणि WHO ने देखील याबद्दल चिंता व्यक्त केली होती.

डेल्टा प्लस प्रकार चिंताजनक

  डब्ल्यूएचओने तसेच भारत सरकारनेही डेल्टा प्लस (एवाय 1) देशासाठी चिंतेची बाब असल्याचे म्हटले आहे.  सध्या डेल्टा प्लसची ताकद भारतात कमी दिसत आहे. काही उत्परिवर्तन व्हायरस अधिक संसर्गजन्य, अधिक प्राणघातक किंवा दोन्ही करतात की नाही याबद्दल शास्त्रज्ञांना काळजी वाटते.  AY.1 आणि AY.2 हे दोन्ही डेल्टा वंशाचे आहेत म्हणून ते डेल्टा प्रकाराची काही वैशिष्ट्ये सामायिक करू शकतात. जसे संसर्गजन्यता. याव्यतिरिक्त, K417N उत्परिवर्तन देखील बीटा प्रकारांमध्ये आढळले आहे ज्यात प्रतिकारशक्ती टाळण्याची आणि प्रतिपिंडे टाळण्याची प्रवृत्ती आढळली आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

%d bloggers like this: