कोविड -19 विषाणूला पराभूत करण्याचा सर्वात प्रभावी मार्ग म्हणजे लस घेणे

कोविड -19 विषाणूला पराभूत करण्याचा सर्वात प्रभावी मार्ग म्हणजे लस घेणे The most effective way to defeat the Covid-19 virus is to get vaccinated

नवी दिल्ली: संपूर्ण जग कोरोना विषाणूविरूद्ध युद्ध लढत आहे. कोविड -19 विषाणूला पराभूत करण्याचा सर्वात प्रभावी मार्ग म्हणजे लस घेणे.  एम्सचे संचालक डॉ रणदीप गुलेरिया यांनी लसीच्या बूस्टर डोसबाबत माहिती देताना  ते म्हणाले की, भारताकडे तिसऱ्या कोविड -19 vaccine लसीच्या शॉटची गरज भागवण्यासाठी पुरेसा डेटा नाही. त्यांच्या मते, पुढच्या वर्षी जानेवारीपर्यंत याविषयी पुरेशी माहिती मिळू शकते.

  युनायटेड स्टेट्स, युनायटेड किंगडम आणि इस्रायलसह अनेक देश आता त्यांच्या नागरिकांना रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यासाठी लसीचा तिसरा बूस्टर डोस देत आहेत.  लसीचा हा डोस दुसऱ्या डोसच्या साधारण 6 महिन्यांनी दिला जातो.

डॉ रणदीप गुलेरिया यांनी NDTV ला माहिती देताना म्हणाले, "मला असे वाटत नाही की लोकांना बूस्टर डोसची गरज आहे असे सांगण्या साठी आमच्याकडे पुरेसा डेटा आहे."  त्यांनी स्पष्ट केले की वृद्ध आणि उच्च जोखमीचे आजार असलेल्या लोकांसाठी बूस्टर डोससाठी पुरेसा डेटा नाही.

हॉस्पिटलायझेशनमध्ये घट

ते म्हणाले की या दिशेने पावले उचलण्यासाठी आम्हाला पुरेसा डेटा लागेल आणि जोपर्यंत डेटा प्राप्त होत नाही तोपर्यंत या संदर्भात कोणताही ठोस निर्णय घेता येणार नाही. एम्सच्या संचालकांच्या मते, या क्षेत्रात अधिक संशोधनाची गरज आहे. ते म्हणाले की, पुढील वर्षाच्या सुरुवातीच्या महिन्यांपर्यंत पुरेसा डेटा मिळू शकतो. ते म्हणाले की, आम्ही जागतिक पातळीवर पाहत आहोत की लसीकरण केलेल्या लोकांना गंभीर आजारांपासून संरक्षण मिळाले आहे आणि लसीमुळे रुग्णालयात दाखल होण्याचे प्रमाणही कमी झाले आहे.

डॉ रणदीप गुलेरिया म्हणाले की डेल्टा संसर्ग युनायटेड स्टेट्स आणि कॅनडा मध्ये वेगाने पसरत आहे आणि अमेरिकेतील सर्व प्रौढ लोक शेवटच्या लसीकरणानंतर आठ महिन्यांनी बूस्टर डोस घेऊ शकतील. कोरोनाचा तिसरा डोस अमेरिकेत 20 सप्टेंबरपासून उपलब्ध होईल. ते म्हणाले की हे स्पष्टपणे दर्शवते की लसीची सुरक्षा कालांतराने कमी होते.

कोविड -19 विषाणूला पराभूत करण्याचा सर्वात प्रभावी मार्ग म्हणजे लस घेणे असले तरी लसीची उपलब्धता हा मोठा प्रश्न आहे. शहरी भागात काही प्रमाणात लस उपलब्ध असली तरी ग्रामीण भागात रस उपलब्धता होत नसून काही वेळा अफवांमुळे लस घेणे टाळले जात आहे. लसींमुळे नक्कीच कोरोनाला रोखण्यात यश मिळणार आहे. लस घेतली तरी कोरोनाबाबतचे शासकीय नियम पाळून आपल्याला सर्व व्यवहार करावे लागणार आहेत.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: